ตั้งครรภ์ ท้องอ่อน

เมื่อวันอาทิตย์ ที่ผ่านมา เราสังเกตว่าประจำเดือนเราขาดไปเกือบเดือน แล้วเราไปซื้อที่ตรวจครรภ์ ตรวจเจอว่าเป็นสองขีด ซึ่งแปลว่าท้อง แล้วพอถัดมาอีกวัน เราก็มีเลือดออกที่ช่องคลอด มีอาการปวดท้องน้อย พอรู้ตัวก็รีบไปโรงพยาบาลทันที เราได้ตรวจภายใน และอุลตร้าซาวด์แบบแท่งยาว คุณหมอก็บอกว่า เจอถุงตั้งครรภ์นะ แต่ยังไม่เจอตัวอ่อน แล้วเราเองเคยมีประวัติการแท้งลูกมาแล้วหนึ่งรอบ เราเลยเป็นกังวล แต่ว่าครรภ์นี้ก็ไม่ได้มีถุงพุงปลาหรือถุงครรภ์หลุดออกมาด้วยนะคะ คุณหมอก็ชี้แจง ว่า มันจะมีสี่กรณี 1. ท้องอ่อนเกินไป เลยทำให้ยังไม่เจอตัวอ่อน 2. ท้องลม 3. ท้องไข่ปลาอุก 4. ท้องนอกมดลูก คุณหมอก็บอก จะจัดยา folic acid กอนบำรุงครรภ์ไปก่อน แล้วผมให้เวลาอีกสองอาทิตย์นะ เราค่อยมาตรวจ และ อุลตร้าซาวด์อีกครั้งกันว่าจะเจอตัวอ่อนไหม แต่ถ้าไม่เจอ เราจะหาทางออกอีกครั้งกัน มีแม่คนไหนที่มีประสบการณ์แบบนี้บ้างหรือเปล่าคะ (ท้องแรกตอนนี้สามขวบเจ็ดเดือน ท้องที่สองหลุด อยู่ได้เดือนเดียว ตอนนี้เป็นครรภ์ที่สาม)

ตั้งครรภ์ ท้องอ่อน
1 Trả lời

ขอให้รอบนี้สมหวังนะคะแม่

Câu hỏi liên quan