แม่ท้อง ทานโฟลิกมากไป จะทำให้ลูกเสี่ยงเป็นออทิสติกหรอคะ

ถ้าแม่ท้อง ทานโฟลิกมากไปจะทำให้ลูกเสี่ยงเป็นโรคออทิสติกส์ จริงหรือป่าวคะ

17 Các câu trả lời

เคยได้ยิน ว่ามีงานวิจัยต่างประเทศ บอกแบบนี้ค่ะ แต่จะเชื่อได้แค่ไหนไม่รู้ เพราะงานวิจัยหรือการทดลองในคนท้อง จะN ไม่เยอะ หมายถึง จำนวนคนที่เข้าร่วมการทดลองไม่เยอะ ผลออกมาอาจจะเชื่อไม่ได้มาก สรุปคือ ยังไม่มี research ที่ยืนยันชัดเจนว่ากินโฟลิกมาก จะเป็นออทิสติก จริงค่ะ

Thành viên VIP

ไม่เกี่ยวค่ะ ทานวันละเม็ดตามปริมาณที่ร่างกายต้องการ ยาช่วยเป็นเกราะเสริมสร้าง ต่อให้เราทานยาเเล้วสารอาหารอื่นก็ยังมีโฟลิกอยู่ แต่หากไม่ทานนั้นเเหละค่ะลูกเสี่ยงที่จะเป็นหลายอย่าง

ใครบอกค่ะแม่?คุณหมอ หรือ เขาบอกมา! โพลิกมีแต่ประโยชน์ไม่มีโทษค่ะ แม่บางท่านทานตั้งแต่ก่อนตั้งครรภ์ค่ะ ถ้าไม่ทานสิค่ะเสี่ยงหลายโรคเรย ทานตามหมอสั่งพอค่ะ

โฟลิค คนที่อยากมีลูกเเละเตรียมมีลูก เค้าจะกินมาก่อนเป็นปีๆก็มีนะคะ โฟลิค ป้องกันพิการเเต่กำเนิด พวกกลุ่มดาว มีเเต่ประโยชนะคะ ไม่น่าจะมีโทษ

Thành viên VIP

ทานตามที่หมอสั่งดีกว่าคะแม่ ยามีประโยชน์คะถ้าทานตามหมอสั่ง แต่ถ้าทานมากๆมายถึงหลายเม็ดต่อวัน ก็มีโทษเหมือนกันคะแม่

Post reply image

ไม่น่าจริงนะคะ เพราะถ้าทานเกินปริมาณที่ร่างกายต้องการ มันจะขับออกทางปัสสาวะนะคะ โดยปกติคนท้องควรอยู่ที่5mg/วันค่ะ

ยาที่คุนหมอให้เพียงพอค่ะ หมอส่วนใหญ่เลยไม่แนะนำให้ซื้อยากินเพิ่มเอง กินมากไปก้อไม่ดีค่ะ

ทานวันละ1เม็ดหลังอาหาร ทานมาเรื่อยๆตั้งแต่วางแผนจะท้อง จนท้องได้3เดือนหมอก็ให้หยุดค่ะ

บ้านนี้ทานโฟลิคเม็ดเหลือง+ไตรโฟดีน ตั้งแต่ฝากท้อง จนตอนนี้31วีคแล้วค่ะ

Super Mom

บ้านนี้คุณหมอก็สั่งจ่ายโฟลิคค่ะ วันละเม็ดหลังอาหารเช้าแค่นั้นพอ

Câu hỏi liên quan