ขอโทษนะคะ ขอสอบถามทีค่ะ ถ้าเราสามารถแจ้งเกิดลูกที่ กทม.ได้ไหมคะ กรณีทะเบียนบ้านพ่อกับแม่อยู่ต่าง จ.

สอบถามค่ะ พอดีจะคลอดลูกที่ รพ.เจริญกรุงฯ แต่สำเนาทะเบียนบ้าน ของพ่อกับแม่อยู่ที่ ตจว. เราสามารถแจ้งเกิดลูกที่กทม.ได้ไหมคะ หรือต้องกลับไปแจ้งที่ภูมิลำเนาเดิมของพ่อกับแม่เท่านั้นคะ...ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

1 Trả lời
Super Mom

แจ้งเกิดที่ กทม. ค่ะ รพ. จะออกเอกสารให้ไปแจ้งเกิดที่เขต ที่ รพ. อยู่ ทางเขตจะมีเอกสารและใบเกิดให้ จากนั้นให้ส่งกลับไปบ้านที่ ตจว. ให้เจ้าบ้านไปอำเภอ ทำเรื่องเพื่อย้ายชื่อน้องเข้าทะเบียนบ้าน (จำไม่ได้ว่าส่งสำเนาสูติบัตรหรือใบจริงนะคะ) ขั้นตอนต่างๆ จนท. ที่ รพ. และที่เขตจะแจ้งค่ะ ไม่เข้าใจ สอบถาม จนท. ได้นะคะ เพิ่มเติมการส่งเอกสาร เคอรี่ไม่รับส่งเอกสารตราครุฑนะคะ ส่ง ems ไปรษณีย์ไทยได้ค่ะ

Câu hỏi liên quan