24วีค 2วัน กับเส้นเลือดแดงที่รกมีเส้นเดียว และรกน้อยเพิ่มอีก1อัน น.น.baby 683g.

วันนี้มาอัลตราซาวด์ครบ24วีคกับ 2วันค่ะ ช่วงนี้กังวลกับน้ำหนักตัวของbabyมาก เพราะเมื่อสัปดาห์ที่20 คุณหมออัลตราซาวด์พบว่ารกที่เชื่อมสายสะดือbaby ปกติจะต้องมีเส้นเลือดแดง2เส้น เส้นเลือดดำ1เส้น แต่พบว่ามีเส้นแดงแค่1เส้น เลยกังวัลว่า ตัวจะเล็ก สมองจะปกติมั้ย หัวใจจะปกติมั้ย ไตจะครบ2ข้างมั้ย หมอเลยให้มาอัลตราซาวด์อีกรอบในสัปดาห์ที่21กับคุณหมอที่เชี่ยวชาญ ผลออกมาปกติทุกอย่าง แต่พบอีกว่ามีรกน้อยเพิ่มมาอีก1อัน น่าจะเกิดจากที่เดิมทีเรามีเนื้องอกที่กล้ามเนื้อมดลูก ร่างกายคงคิดว่าเป็นแฝด เลยสร้างรกอีกอันแต่เล็กกว่า กินเนื้อที่นิดนึง หมอบอกไม่เป็นไร แต่สารอาหารจะไปเลี้ยงbabyได้น้อยลงbabyมีโอกาสตัวเล็ก ให้กินเน้นโปรตีนเข้าไว้ วันนี้ครบ24สัปดาห์กับอีก2วันหมอเลยอัลต้าซาวด์เช็คน้ำหนักbaby ผลออกมา คือbabyหนัก 683 กรัม น้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ปกติดี เลยดีใจโล่งออกมากค่ะ แสดงว่าที่เรากินเน้นโปรตีนมันไปถึงbaby น้ำหนักแม่ขึ้นมาจากก่อนท้อง 6กิโลกรัมค่ะ หมอบอกโอเคเลย ดีใจมากที่baby ปกติดี ปล. ลืมบอกว่าเราตรวจนิฟตี้โปรมาแล้ว ผลปกติหมดทุกอย่างเลยหมดกังวัลค่ะ #ท้องแรกคะ

24วีค 2วัน กับเส้นเลือดแดงที่รกมีเส้นเดียว และรกน้อยเพิ่มอีก1อัน น.น.baby 683g.
Hãy là người đầu tiên trả lời