หัวจะปวดกับลูก

ลูกชายวัย4เดือนเศษ ชอบอมมือมากค่ะ อมทั้งซ้ายและขวา เวลาให้นมอิแม่ก็ต้องปัดมือลูกเอานมยัดปาก ส่วนลูกก็ฉลาดแม่ปัดมือนึงผมก็เอาอีกมือยัดแทน5555 ผมฉลาดมั้ยครับ แล้วที่สำคัญไม่เอาจุกหลอกไม่เอายางกัดเอาแค่มือเท่านั้น แม่ก็พยายามทำความเข้าใจล่ะว่าเป็นพัฒนาการตามวัยก็ขยันเช็ดมือให้ลูกเอา แม่ๆบ้านไหนลูกเป็นเหมือนกันบ้างคะ (แต่พ่อแม่สามีพอเจอหลานเค้าก็บ่นล่ะบอกให้เอาบอระเพ็ดมาป้ายมือพอขมก็จะเลิกดูดไปเอง แต่เราไม่ทำเพราะไม่อยากขัดขวางพัฒนาการการเรียนรู้ของเค้า คิดในใจมันไม่กล้าดูดนิ้วไปจนโตหรอก555)

หัวจะปวดกับลูก
Hãy là người đầu tiên trả lời