รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ

แม่ประกันสังคม ม.39 พ่อประกันสังคม ม.33 ควรเลือกใช้สิทธิของใครคุ้มกว่าคะ หรือได้เท่ากัน?

7 Các câu trả lời

ม.33ได้เยอะกว่าค่ะ เบิกค่าชดเชยการลาคลอดได้1เดืนครึ่งตามฐานเงินเดือนที่นายจ้างแจ้งไว้กับประกันสังคม แต่ม.39เป็นประกันตนเอง ประกันสังคมจ่ายค่าชดเชยค่าแรงตามฐานเงินเดือนที่4800เบิกได้1เดือนครึ่ง อันนี้ยังไม่รวมกับค่าคลอดบุตร15000 กับค่าฝากครรภ์1500 บ้านนี้พึ่งไปประกันสังคมมาเจ้าหน้าที่แจ้งมาแบบนี้จ้า

ไปสอบถามประกันสังคมมาแล้วค่ะ ม.33 กับ ม.39 ได้ค่าคลอดเหมา 15,000 เท่ากันค่ะ แต่ของแม่จะได้สิทธิชดเชยลาคลอดได้เพิ่มมาอีกจ้า ถ้าแม่เป็น ม.33 จะได้เยอะกว่า ม.39ค่ะ

สิทธิของพ่อไม่สามารถเบิกลาคลอดได้ค่ะ เบิกได้แค่ค่าคลอด นอกนั้นเหมือนกันหมด

Super Mom

ได้เท่ากันค่ะ ถ้าใช้สิทธิพ่อ ยื่นสงเคราะห์บุตร ต้องมีเอกสารทะเบียนสมรสค่ะ

ของแม่ค่ะ ของพ่อจะเบิกค่าลาคลอดไม่ได้ค่ะ จะได้แค่ค่าคลอดบุตร

สองความเห็นตอบไม่ตรงกันเลยอ่า อันไหนจริงแน่หนอ

Thành viên VIP

ม.33 ได้เยอะกว่า เหตุผลตามเม้นแรกเลยค่า

Câu hỏi liên quan