แม่ๆค่ะ พอดีตอนนี้ท้องได้4เดือนแล้วค่ะ นอนไม่ค่อยหลับเหมือนไม่สบายท้อง พอจะมีคำแนะนำมั้ยค่ะ

2 Các câu trả lời

หลีกเลี่ยง การกินอาหารที่ทำให้...หลับยาก + ไม่กินอาหารมื้อเย็นให้อิ่มเกินไป และควรเว้น 2-3 ชั่วโมงก่อนเข้านอน แต่ก็ไม่ควรปล่อยให้ท้องว่างเกินไปเช่นกัน + หลีกเลี่ยงอาหารรสจัด อาหารมัน จะทำให้ท้องอืดได้ง่าย + งดดื่มชา กาแฟ หรือช็อคโกแลต เพราะมีสารที่ทำให้ร่างกายตื่นตัว + ไม่ออกกำลังกาย หรือทำงานที่ต้องใช้สมองมากในช่วงก่อนนอน + จัดท่าทางการนอนให้สบายที่สุด สำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์ และนอนในที่อุณหภูมิ พอเหมาะ อย่างไรก็ดีอาการนอนไม่หลับมัก เป็นอาการที่บ่งบอกว่า สภาวะจิตใจมีความวิตกกังวล ซึมเศร้า เครียด สำหรับคุณแม่ ตั้งครรภ์มีเพิ่มอีกสาเหตุคือ ความไม่สบายตัว อึดอัดกับท้องที่ใหญ่ขึ้น การแก้ที่ต้นเหตุย่อมเป็นทางแก้ที่ได้ผลดีที่สุดนะคะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-6294)

Câu hỏi liên quan