เช็กให้ชัวร์ ลูกร้องงอแงเป็นเพราะอะไร

สาเหตุที่ลูกร้องไห้งอแงมีหลายอย่างค่ะ เช่น ลูกกำลังปรับตัว จากในท้องคุณแม่แสู่โลกภายนอก จะเกิดขึ้นช่วง 1 สัปดาห์ ถึง 1 เดือน ผ่านไป 1-2 สัปดาห์ อาการร้องงอแงก็ดีขึ้นค่ะ โคลิก เป็นอาการที่เด็กอายุ 1-4 เดือน จะร้องไห้หนักในเวลาเดิม ๆ พอลูกอายุ 3-4 เดือน อาการโคลิกก็จะหายไปค่ะ ส่วนกรณีที่หลังทานนมเสร็จ พาดบ่าให้เรอ แต่ไม่เรอ แล้วแหวะนมออกมา หรือบิดตัวไปมาคล้ายปวดท้อง และร้องไห้งอแง อาจเป็นเพราะลูกมีอาการกรดไหลย้อน วิธีที่จะช่วยลดโอกาสเกิดกรดไหลย้อนของลูกต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องดูให้จบคลิปนะคะแม่ ๆ

Hãy là người đầu tiên trả lời