รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ แม่กังวลเรื่องน้ำหนักตัวลูกสาวค่ะ. ตอนนี้ 8 เดือนแล้ว. น้ำหนัก 6.6 กก. ส่วนสูง 67 ซม. น้องตัวเล็กมากค่ะ น้ำหนักเกือบตกเกณฑ์. น้องทานนมแม่ 100% ทานข้าวต้ม ใส่หมู ฟักทอง แครอท ค่ะ ทำยังไงถึงให้น้ำหนักตัวลูกขึ้นบ้างดีค่ะ. น้ำหนักขึ้นมาแค่ 3 ขีด จากอายุ 4 เดือนแล้วค่ะ

Post image
22 Các câu trả lời

หลัง 6 เดือนน้ำหนักจะเริ่มนิ่งค่ะ ถ้าเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่าของแรกคลอดยังไม่ต้องกังวลค่ะ วัยนี้เริ่มจะเล่นมาก ใช้พลังงานเยอะควรเสริมอาหาร 2มื้อคู่กับนม โดยเฉพาะโปรตีน ผัก และผลไม้ ค่ะ

ถ้าน้องแข็งแรงดี ไม่ป่วยบ่อย ร่าเริงแจ่มใสปกติ ก็ไม่น่าห่วงอะไรหรอกค่ะคุณแม่ ลูกสาวแม่ผึ้งก็ตัวเล็กค่ะ ตอนนี้1.10ขวบแล้วนำนหักยังไม่ถึง10กก.เลยค่ะ ค่อยเป็นค่อยไป ใจเย็นๆนะคะคุณแม่

8y trước

ขอบคุณค่ะ. คนในบ้านอยากให้เสริมนมผงน่ะค่ะ

บ้านี้ก็เหมือนกันเลยค่ะ7เดือนครึ้งแล้วน้ำหนักมีแค่6.3เองส่วนสูงก็พึ้งมี63ซม.ค่ะน้องก็ทานนมแม่เหมือนกัน

บ้านนี้ ตอนลูก2เดือน นน.5.2 กก. สูง 58 ซม. ตอนนี้ลูก4เดือน นน.6 กก.สูง 61 ซม.เองคะ นน.และ ส่วนสูง ขึ้นแค่นิดเดียว

น้องใช้พลังงานเยอะหรือป่าวคะแม่ ถ้าน้องยังแข็งแรงดี ไม่เจ็บป่วยง่าย ถือว่ายังปกติอยู่นะคะ

บ้านนี้ก็เปนค่ะ ลูกกินนมผง 8เดือนแล้วแต่น้องยังได้6โล7เองค่ะ เคียดมาก ไม่รุเปนเพราะอะไรค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-15911)

เป็นเหมือนกันครับออกมานำ้หนัก3,390ตอนนี้จะ3เดือนนำ้หนักอยู่5โลกว่าเอง

ลูกบ้านนี้ก็ตัวเล็กมากเหมือนกันเลย 1ขวบ 4เดือนแล้ว 8โล อยู่เลย

Post reply image

ลองหยดน้ำมันมะกอก ในอาหารที่ลูกทานดูนะคะ ช่วยเพิ่มน้ำหนัก

Post reply image
5y trước

คือยาบำรุงหรอค่ะ