เด็กน้อยเลี้ยงง่าย

คลอดลูกได้ 5 วันแล้วค่ะ ดีใจที่ลูกเป็นเด็กเลี้ยงง่าย ไม่งอแงเลย นอนทั้งวัน ตื่นกินนมแล้วหลับต่อ !!! แต่ในความเลี้ยงง่าย แม่แอบกังวลค่ะ คือ นอนนานเกิน ปลุกไม่ค่อยตื่น เข้าเต้าไม่เก่ง น้องปากเล็ก แต่นมแม่ใหญ่เท่าหัวน้องเลย อ่านกะทู้เยอะจิตก็ตก ลูกนอนนานระวังเอ๋อบ้างอะไรบ้าง ลูกจะขาดน้ำตาล กินนมไม่ถึง แม่ถึงขั้นแอบร้องไห้เลยเพราะคนโตตื่นง่ายกินบ่อย แต่คนนี้ขนาดเสียงดังมาก น้องยังนอนชิวเลยค่ะ เรียกก็ไม่ตื่น ตบหลัง สะกิดก็ไม่ตื่น เอาน้ำเย็นลูบก็ไม่ตื่น แอบเครียดค่ะ

เด็กน้อยเลี้ยงง่าย
31 Các câu trả lời

ยืนยันอีกเสียงค่ะพอเข้า1เดือนหรือ2เดือน คุณแม่เตรียมรับมือเลยค่ะ บ้านนี้ตอนน้องคลอดใหม่หลับชนิดเขย่าก็ไม่ตื่นจักจี้เท้าก็ไม่ขนาดปู่เจาะสว่านข้างห้อง ฟ้าร้องน้องก็ไม่ตื่นค่ะพอเข้า1เดือนเท่านั้นระรู้ซึ้งเลยค่ะ

4y trước

ค่อยโล่งอกหน่อยค่ะ บางคนพูดจนใจเสีย ระวังลูกขาดน้ำตาลบ้าง ตัวเหลืองบ้าง ชักบ้าง ระวังเอ๋อบ้าง แม่นี่สติจะหลุดเลยค่ะ 😓

Thành viên VIP

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ พอครึ่งเดือนเสียงเดิน เสียงพูดกระซิบก็ตื่น ค่ะ ตอนนี้ จากคิดว่าเลี้ยงง่ายสบายๆ ทุกคนในบ้านต้องเงียบหมด ใครทำเสียงดังโดนอิแม่ทำตาขวางใส่หมดจ้า 555

แม่บ้านนี้ช่วงแรกเกิด ลูกก็นอนแบบนี้ กินนมนอน จนต้องปลุกมากิน หัวนมก็ใหญ่มากลูกไม่ดูด ลานนม ด้วย ฝึกเข้าเต้าบ่อยๆ เดียวนี้ลูกเดือน กว่า เข้าเต้าดี กินนมดี

ลูกสาวก็เลี้ยงง่ายแบบนี้ล่ะจ้า​ จนถึง3เดือนค่ะรู้เรื่องเลย​ สุดๆ​ นอนก็ยาก​ นอนแปปๆก็ตื่น​ ติดเล่นมากค่ะ​ เราก็หลงดีใจทำไมลูกเลี้ยงง่ายนิสัยดีจัง55​

บ้านนี้แรกเกิดนอนนานชนิดแบบปลุกก็ไม่ตื่น พอเข้า1เดือน2เดือนมา ตาเริ่มเห็นชัด ตื่นมากลางดึกที บางวันทะลุเช้าเลยจ้า 😂 ขอบตาแพนด้ามากแม่

Post reply image

แม่กินยาขับน้ำคาวปลาอะไรพวกนี้มั้ยคะ ถ้ากินลองดูข้างขวดนะว่ามีแอลกอฮอล์มั้ย ถ้ามีเลิกกินค่ะ ให้เปลี่ยนเป็นสูตรที่ไม่มีแอลกอฮอล์แทน

4y trước

ไม่ได้กินค่ะ หมอที่ รพ. บอกเสี่ยงตกเลือด เลยไม่กล้ากิน

ใจเย็นๆค่ะแม่ ปลุกให้น้องกินตามเวลาก็พอ วัยรี้กินกับนอนอยู่แล้วค่ะ เดี๋ยวพอโตอีกหน่อยแม่จะร้องว่านอนได้มั้ยลูกกกกกกกก

เลี้ยงง่ายเหมือนกันคะ พอเข้าเดือนที่ 2 โอ้โหบรรเทิงเลยคะ ร้องดีเสียงไม่ตก😁😁 คุยก้เก่ง โวยวายก้ไม่แพ้ใคร

Post reply image

เห็นคนแก่ที่บ้านบอกมานะคะว่าถ้ามีคนแรกเลี้ยงง่ายคนที่สองจะเลี้ยงยากคนแรกเลี้ยงยากคนที่สองจะเลี้ยงง่าย

ต้องปลุกนะคะเมื่อถึงเวลา. เพราะทารกยังต้องการปริมาณของนมที่มากพออยู่คะ 2-3 ชั่วโมงต้องปลุกให้น้องได้กินนมคะ