ท้องไตรมาสแรก ควรดูแลอะไรเป็นพิเศษไหมคะ มีข้อห้ามอะไรไหมคะ

ครรภ์ 5 สัปดาห์นิดๆ

10 Các câu trả lời

งดชา กาแฟ โกโก้ น้ำอัดนม ทานได้แค่ ไม่เกินวันละ 1 แก้ว เล็ก งดทานของหมักดอง ถ้าอยากทานส้มตำปูปลาร้า ต้องเป็นปลาร้าสุก งดทานของสุกๆ ดิบ เสี่ยงพยาธิ .... งดยกของหนัก ... การมีเพศสัมพันธ์ ไตรมาสแรก งดได้ควรงด เสี่ยงเป็นภาวะแท้ง ถ้างดไม่ได้ ก็มีอะไรกันแบบเบาๆ ถ้ามีเลือดออกไม่ว่าแต่กรณีใดๆ ควรไปหาหมอโดยด่วน ค่ะ

ควรระวังเรื่องยาอื่นๆที่คุณหมอไม่ได้ให้มาค่ะ อย่าหายามาทานเองเพราะช่วงนี้น้องยังเป็นตัวอ่อน กำลังสร้างอวัยวะสำคัญหลายอย่าง ยาบางชนิดอาจทำให้น้องผิดปกติได้ค่ะ

ทานยาบำรุงทุกวัน​ พักผ่อนเยอะๆ​ หารองเท้าดีดีมาใส่กันลื่นล้ม​ ไตรมาส​แรกเสี่ยงหลุด​ ไตรมาส3ก็เสี่ยงคลอดก่อนกำหนด😂 เป็นแม่คนนี่เหนื่อยจัง​555+

5y trước

ขอบคุณค่ะ อิอิ คุณแม่ทำงาน ด้วยจิ กลางคืนก้อนอนไม่ค่อยจะหลับสนิทกลางวันก้อทำงาน☺

Thành viên VIP

งดเพศสัมพันธ์ ทานอาหารปกติได้ค่ะ​ แต่หลีกเลี่ยงของดิบของหมักดอง ลดอาหารหวาน​จัด​ น้ำอัดลม​ ชากาแฟค่ะ

พักผ่อนเยอะๆ งดยกของหนัก งดแอลกอฮอล์ของหมักดอง งดเดินทางค่ะแม่^^

ไม่ยกของหนัก ระวังลื่นล้ม ทานอาหารที่มีประโยชน์จ้า

5y trước

ขอบคุณค่ะ

Thành viên VIP

พยายามงดชา กาแฟค่ะ ผงชูรส ที่เหลือก็กินได้ปกติค่ะ

5y trước

ขอบคุณมากค่ะ ยากตรงผงชูรสมากๆค่ะ จะพยายามงดเลยค่ะ

อย่าทำงานหนักค่ะ..ที่รู้เพราะคนใกล้ชิดเลยค่ะ

อย่าเดินเยอะ ห้ามยกของหนัก งดอาหารที่หมอห้าม

5y trước

ขอบคุณค่ะ หมอไม่ห้ามให้กินไรเลยค่ะ เลยงงๆ อิอิ

กินอาการให้ครบ5หมู่ งดแอลกอฮอล์ค่ะ

Câu hỏi liên quan