16 Các câu trả lời

บำรุงได้อีกค่ะแม่ นอนเยอะๆ ส่วนเราไม่เคยเน้นบำรุง ทานเรื่อยๆตามความหิวเลยค่ะ แต่น้องโตเอา คุณหมอเคยบอกว่า เขาจะโต หรือเล็ก ขึ้นอยู่กันรกด้วยนะคะ บางคนบำรุงเยอะยังไงก็ไม่ขึ้นก็มีค่ะ บ้านนี้ 33+3=2,311 กรัม จ้า ตอนนี้34+3 ยังไม่รู้เลยค่ะ

ก่อนน่านี้ตอนทำงานอยู่บำรุงตลอด ไข่ต้มวันละ3ฟอง อกไก่ในเซเว่น นมวันละ1-2กล่อง น้ำเกินเกณฑ์หน่อยๆนะคะ....แต่พอมาอยู่บ้านไม่ค่อยได้เน้นบำรุงเหมือนเดิม กินข้าวปกติ กินตามหิวค่ะ แล้วกินเยอะกว่าเดิมด้วยค่ะ แต่เหมือนจะไม่ค่อยลงลูก แต่แม่ก้ไม่ค่อยอ้วนขึ้นเท่าไรนะคะ โตแต่ท้อง

ตอน32+4w นน.2113g ค่ะ มีสิทธิ์ได้ผ่าแนวโน้มตัวใหญ่ แพลนจะคลอดเอง ต้องดูเชิงกรานอีกทีค่ะ แม่ไม่ได้เป็นคนที่สูงมาก บ้านนี้กินจุกจิกค่ะ กินทุกอย่าง ไม่เครียดไม่ซีเรียสเรื่องน้ำหนักค่ะ ถ้าหมอว่าปกติ

ถ้าแม่ตัวเล็ก คลอดยังไงก็2500ขึ้นตามหมอว่าเลยค่ะ ไม่ต้องกังวลถ้าหมอไม่ได้บอกให้บำรุงเพิ่ม แม่ตัวเล็กหมอคงกลัวเชิงกรานจะเล็กคลอดไม่ได้ถ้าลูกตัวใหญ่ ทำตามหมอแนะนำเลยค่ะ ไม่ต้องคิดมากน้า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ เดิมทีแม่น้ำหนักแค่39-40เองค่ะ ตอนนี้ขึ้นมา15โล

บ้านนี้ 32+ 6w น้ำหนักลูก 1,700 กรัม หมอบอกว่าน้ำหนักตามเกณฑ์​ ไม่ถึงกับน้อยมาก น้ำหนักแม่ขึ้นมาแค่ 3 กิโลกรัม จากก่อนท้องถึงตอนนี้ ผิดปรกติ​มั้ยคะ😥😥

32+3 น้ำหนัก 2567 กรัม หมอบกน้ำหนักเกินเกณฑ์ แม่ต้องคุมอาหาร ลูกตัวใหญ่เกิน

น้ำหนักจริงๆของน้องแาจจะเยอะกว่านี่ค่ะ เพราะมันไม่แน่นอน ตอนเราท้องแรกซาวด์มา น้ำหนัก2900อีก3วัน คลอด มา3400

ก้หวังแบบนั่นค่ะ วางแผนจะคลอดเองเอาเท่าที่ไหวค่ะ

ซาวตอน34week 2500กรัมค่ะ ตอนนี้35+2 ไม่รู้ขึ้นมาเท่าไหร่ ชอบกินกล้วยน้ำหว้าเป็นพิเศษค่ะ 😅

37+3 น้ำหนัก3200กรัมจร้าแม่ไม่ค่อยได้บำรุงเท่าไหร่ แต่น้ำหนักลุกดีมาก

บ้านนี้ซาวตอน34+3 น้ำหนักน้อง3000g น้องเกินเกณฑ์ไปเเล้ว

พบคุณหมอล่าสุด 32+4 น้ำหนัก 2,380 ค่ะ ตอนนี้ 34+4 แล้วค่ะ

หมอน่าจะดูที่มาตรฐานหุ่นแม่นะคะ เพราะบ้านนี้หมอว่าพอดีค่ะ ในอายุครรภ์ 36w เอาแค่ตอนคลอด2500ขึ้นก้พอ

บ้านนี้ 33 5w 2400 แล้วค่ะ กลัวออกเองไม่ได😅😅

บ้านนี้ก้วางแผนไว้จะออกเองเหมือนกันค่ะ