13 Các câu trả lời

3,298 กรัมนี่ไม่เล็กนะคะ น้ำหนักกำลังดีเลย ท้องเล็กไม่ได้บ่งบอกว่าลูกจะตัวเล็กนะคะ เด็กสามารถมาโตข้างนอกได้ บางคนท้องเล็กน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ เพื่อนเราพึ่งคลอดลูก ตอน 38 w 1 d แค่ 2,500 กรัม ส่วนน้องเราคลอด ตอน 39 w 1 d แค่ 2,800 กรัม

ขอบคุณน่ะค่ะที่ให้คำแนะนำ

3.2 ไม่เล็กค่ะ เดี๋ยวนี้ เด็ก 2.6-3.0 โล ซะส่วนใหญ่ นี่ยังโตได้อีก 2-3 ขีดเลยนะคะ ถ้าน้องคลอดที่ 39-40 week เราก่อนคลอด 1 วัน 2.9 กลับบ้านอัดไข่อัดนม ออกมา 3.095 ได้ค่ะ ผ่าคลอด

รอนานมากไม่แตกสะทีค่ะ

น้ำหนักดีนะคะ ไม่ต้องใหญ่มากอ่ะดีแล้วค่ะ จะเป็นเหมือนเรา ได้ผ่าออกเลย นน..น้องตอนออกมา3980กรัมเลยค่ะ ผ่าคลอดเจ็บปวดที่สุดแล้วค่ะ คลอดธรรมชาติดีกว่า

🥺🥺ค่ะตั้งใจจะคลอดธรรมชาติ

Super Mum

ท้องเล็กใหญ่ไม่สำคัญค่ะ ดูที่น้ำหนักเด็กก็พอค่ะ ถ้าน้องมีน้ำหนักตามเกณฑ์ และแข็งแรง ถือว่าใช้ได้ค่ะ

ค่ะ ขอบคุณค่ะ

น้ำหนักน้องดีมากเลยค่ะแม่ แนะนำการบำรุงหน่อยได้ไหมคะ ของหนู 38w + 2d น้ำหนักน้องอยู่ที่ 2,600 กรัม ค่ะ

@Sudthida แม้ท้องควรทานข้าวให้มากกว่าปกตินะคะ ถ้าแม่ทานน้อยร่างกายก็มีสารอาหารไปให้ลูกน้อย เพราะต้องแบ่งกับแม่อีก โดยเฉพาะไตรมาส 2-3 อย่างของเรา มื้อเช้าปกติหมอให้ยาบำรุงเลือด เย็นก็แคลเซียมเป็นอย่างน้อย ถ้าแม่อด มื้อเช้า มื้อสำคัญ ยาบำรุงก็คงไม่ได้ในเวลาด้วย ปกติคนท้องต้องทานน้อยๆ แต่ทานหลายมื้อค่ะ แม่ต้องอดทนนะคะ รู้ว่าเพลีย แต่ฝืนใจลุกมากิน เพื่อลูกนะคะ หลังคลอด คือ ของจริงค่ะ เตรียมใจได้เลย ยิ่งถ้าท้องแรก ถือว่าบำรุงไว้หลังคลอด จะเพลียเลี้ยงลูกมากกว่านี้ 😂

ตัวเล็กหรือตัวโต ถ้าลูกแข็งแรง แม่อย่ากังวลเลยค่ะ ให้มาโตอ้วนจ้ำม้ำข้างนอกดีกว่า 🥰🥰🥰

บ้านนี้ตอนจะคลอดอันตราชาวน้ำหนักลูกได้3050กรัมแต่พอผ่าคลอดออกมาน้ำหนัก3330คะ😊ไม่เล๋กหรอกคะ

อยากคลอดแล้วค่ะรอนานมาก

เเค่ท้องเล็กไม่ได้เเปลว่าน้องจะตัวเล็กด้วยนะคะบ้านนี้ยังเล็กเลยค่ะน้ำหนักน้องดีด้วย

ขอบคุณค่ะก็กังวลเพราะหมอพูดค่ะว่าลูกอาจตัวเล้ก

ิบ้านนี้ท้องเล็กมากๆ เหมือนคนไม่ท้องเลย 37w น้องน้ำหนัก3200กรัมเลย

ดีแล้วค่ะแข็งแรง

ไม่เล็กนะคะแม่ 😅😅 เราคลอดน้องตอนท้องแรก แค่ 2650 เองค่ะ 🤣

พอล้าววว 🤣🤣

Câu hỏi liên quan