4 Các câu trả lời

ปรึกษาคุณหมอได้ค่ะเเม่ เเต่ชองบ้านนี้ก็เป็นนะคะ บางทีล้มตัวลงนอนหรือเปลี่ยนท่านอนก็เป็นเเล้วเเข็งเป็นก้อนขึ้นมาเรย มดลูกเกร็งตัวค่ะเเต่ไม่อันตรายนะคะเเปปเดียวก็หายไป อาการท้องเเข็งบ้านนี้มีบ้างค่ะส่วนฝหญ่เป็นหลังทานอิ่มมากๆ ให้สังเกตุค่ะเเม่ถ้าไม่ปวดท้องหรือมีมูกเลือดร่วมด้วยไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ

คนท้องเวลาขยับหรือเปลี่ยนท่าทางต้องค่อยๆช้าๆอย่าพรวดพราดลุกหรือขยับ เวลานอนถ้าจะลุกให้นอนตะแคงก่อนแล้วค่อยลุกอย่าลุกไวตอนนอนหงาย

ให้ลูกแบบตะแคง แล้วเอามือค้ำนะคะแม่

ไม่แน่ใจลองถามคุณหมอดูค่ะแม่