ก่อนคลอด....

เราเป็นคุณแม่ที่อ้วน แล้วตั้งครรภ์ แม่อ้วนมีผลต่อลูกหลายอย่าง ต่อตัวแม่เองด้วย สิ่งที่เจอตอนตั้งครรภ์ คือเป็นเบาหวานในการตรวจน้ำตาลครั้งแรก ซึ่งแม่คิดหนักมาก กลัวไปหมด ถ้าเป็นต้องไปหาหมออายุรกรรม ต่อเพื่อปรึกษา หาทางแก้ไข ถ้าไปหาหมอก้อทั้งวัน เลยทีเดียว ต้องเจาะเลือด ก่อนกินข้าว หลังกินข้าว ต้องควบคุมอาหารนับคำกินข้าวเลยล่ะ ยุ่งไปหมด ต้องเสียเงินซื้อที่เจาะเลือด ซื้อเขฺ็มเจาะ ซื้อแผ่นตรวจเลือด โอ้ววว เจาะทุกวันจนปลายนิ้วพรุน แต่เพื่อลูก เนาะคนเป็นแม่ก้อทำ พอถึงเวลาตรวจน้ำตาลรอบ2ช่วง7-8เดือน รอบนี้แม่คิดหนัก กลัวว่าน้ำตาลจะยังสูง สรุปผลตรวจแม่หายและไม่เป็นเบาหวานแล้วค่ะ แม่นี้ดีใจยิ่งกว่าถูกหวย เลยค่ะ ดีใจสุดสุด อย่างน้อยเราก้อทำเพื่อลูกได้ #ฝากถึงแม่แม่ที่กำลังตั้งท้องทุกคนนะคะ ดูแลตัวเอง ควบคุมน้ำตาล เบาหวานไม่เลือกนะคะว่าจะผอมรึอ้วน เป็นได้ทุกคนค่ะ เพื่อลูกที่เกิดจากความรักของเรา แล้วลูกเราก้อจะสุขภาพดี สมบูรณ์ ค่ะ

1 Các câu trả lời

VIP Member

ยินดีด้วยนะคะแม่ที่หายแล้ว คุณแม่เก่งสุดๆเลยค่ะ