แชร์ ปสก. ท้อง 10 วีคต้องผ่าตัดไส้ติ่ง!

สวัสดีค่ะ วันนี้จะขอแชร์ ปกส. การผ่าตัดไส้ติ่งระหว่างตั้งท้องอ่อนๆ นะคะ 🙂 เริ่มด้วยเมื่อสัปดาห์ก่อน มีอาการท้องอืด ปวดท้องมากๆ แต่เข้าใจว่าเป็นอาการของคนท้องปกติ แต่ช่วงเวลาประมาณตี 4 ปวดท้องข้างขวาตุ๊บๆ ตลอดเวลา ก็รู้สึกถึงความผิดปกติแล้วค่ะ ตอนเช้าประมาณ 8-9 โมงรีบไป รพ. ทันทีเพื่อหาคุณหมอ แต่ระหว่างที่ปวดท้อง ก็มีหาข้อมูลบ้าง และค่อยข้างทำใจว่าน่าจะเป็นไส้ติ่งอักเสบ พอมาถึง รพ. ต้องเข้ารับการตรวจกับคุณหมอสูติก่อนเพื่อเช็คเด็กในท้องว่า ปลอดภัยมั้ย หรือมีการอื่นที่เกี่ยวข้องกับสูติหรือเปล่า จากนั้น ผลทุกอย่างออกมาปกติ ก็ยาวเลยค่ะ ถูกส่งตัวไปแผนกศัลยแพทย์ และกดหน้าท้องดู คุณหมอแจ้งว่า 60% เป็นไส้ติ่งแน่นอน แต่ต้องสแกน MRI เพื่อความมั่นใจ ซึ่งตรงนี้ แม่ๆไม่ต้องกังวลนะคะ MRI ไม่ส่งผลกระทบกับเบบี๋ของเราแน่นอน แต่ด้วยอายุครรภ์น้อยมาก คุณหมอต้องดูแลเป็นพิเศษ และ ผลก็ออกมา คุณได้ไส้ติ่งอักเสบมาแล้วคะ เข้ารับการผ่าตัดด่วนตอน 13:00 โดยการส่องกล้อง และดมยาสลบ จากนั้น ผ่านไป 2 ชม ก็ฟื้นมาด้วยความปวดแผล และเสียดด้านขวา ซึ่งเป็นผลข้างเคียงจากการอัดแก๊สในช่องท้อง มาถึงตอนนี้ 7 วันแล้วค่ะ อาการดีขึ้นตามลำดับ ต้องใช้ความอดทนอย่างมาก เพราะยาหลายอย่างที่ช่วยบรรเทาความเจ็บปวดนั้นไม่สามารถให้กับคนท้องได้ ส่วนเบบี๋ในท้อง ก็โตแข็งแรงตามเกณฑ์ หัวใจเต้น 181 ตามปกติมากๆ เรื่องราวอาจจะยาว แต่เป็นปกส. ให้กับคุณแม่นะคะที่กำลังมีน้อง เรื่องนี้เกิดได้กับทุกคนจริงๆค่ะ และเรากำลังมีการเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมนด้วย จะมีโอกาสมากขึ้นจริงๆ หากมีอาการไม่ดี ให้คุณแม่สังเกตุ ตัวเองและรีบเข้ารับการรักษานะคะ เพราะการที่ไส้ติ่งแตกคุณหมอบอกว่า โอกาสเด็กหลุด หรือคลอดก่อนกำหนดมีโอกาสสูงถึง 50% เลยค่ะ ส่วนคชจ. ในรพ. เอกชนแบบส่องกล้อง นอนรพ. 3 วัน 2 คืน อยู่ที่ 250,000 บาทค่ะ หากคุณแม่ท่านไหนทำประกันไว้ แนะนำให้ไป เอกชนเลยค่ะ รวดเร็ว ไม่ต้องรอ เพราะไส้ติ่งมีโอกาสแตกได้นะคะ

แชร์ ปสก. ท้อง 10 วีคต้องผ่าตัดไส้ติ่ง!
Hãy là người đầu tiên trả lời
Câu hỏi liên quan