13 Các câu trả lời

VIP Member

ของเราจนคลอดขึ้น9โลคะ 1.ดูผลซาวนน.ลูกเป็นหลักคะ 2.ถ้านน. เด็กอยู่​ในเกณฑ์​คือปกติคะ เพิ่มนน.ลูก​ทานโปรตีน เนื่อสัตว์​ธัญพืช​ไข่ ผักผลไม้ 3.ถ้าทานแป้ง น้ำตาล นน.จะค้างที่แม่คะ 4. ทั้งนี้นน.แม่ต้องไม่เพิ่มพรวดพราด(เพิ่มเยอะเสี่ยงเบาหวาน) และนน.แม่ต้องไม่ลดคะ แม่เคยนน.ลดเพราะแพ้ยาวยันวันคลอด หมอจับตรวจคลื่นหัวใจลูกทันทีคะ

ขอบคุณนะคะแม่

✅คนแรก ขึ้น5โลเองค่ะ คลอด 3,074 กรัม☺️ ✅คนที่2 แม่ขึ้น 13โลค่ะ😱 แต่ๆ นน น้อง 2,798 กรัม☺️ ✅และคนที่3 ตอนนี้ 30+6w นน.ขึ้นมา 5โลค่ะ หมอแจ้งว่าน้ำหนักน้อง ตามเกณฑ์ค่ะ ❤️ไม่ต้องกังวลนะแม่✌🏻

ขอบคุณนะคะแม่ ขอให้น้องแข็งแรงๆนะคะ

ตั้งแต่ท้องจนคลอดเราขึ้นแค่ 8 กิโล คลอดน้องน้ำหนัก 3,060 ค่ะ แข็งแรงสมบูรณ์ดีค่ะ คุณควรดูที่น้ำหนักน้องนะคะว่าตามเกณฑ์รึป่าวน้ำหนักแม่ไม่สำคัญค่ะ

คุณหมอซาวด์ล่าสุดตอน4เดือนค่ะ ยังไม่รู้เลยว่าตอนนี้น้ำหนักเท่าไหร่

ท้องสองครั้ง ขึ้นแค่สามโล ทั้งสองครั้ง คนแรก นน 3 กก คนที่สอง 2.4 เอง เครียดมากเราก็เลยให้ลูกเข้าเต้าถี่มาก ผ่านไป10วัน ลูกขึ้นมา 3.3 โล่งงงเลย

บ้านนี้ก็ขึ้นน้อยค่ะพยาบาลบอกไม่น่าจะถึง2500แต่ลูกออกมา3360 พอ พอคลอดเสร็จผ่านไป1อาทิตย์น้ำหนักแม่เหลือเท่าเดิม สรุปที่กินไปคือลงลูกหมดเลย

ขอบคุณค่ะแม่

น้ำหนักแม่ขึ้นเยอะขึ้นน้อยไม่เกี่ยวกับน้ำหนักน้องค่ะ เหมือนกันกับท้องเล็กท้องใหญ่นั่นแหละค่ะ อยากรุ้ว่าลูกตัวเล็กตัวใหญ่ให้ไปซาวค่ะ

หมอไม่ค่อยซาวด์ให้ค่ะเลยยังไม่รู้ว่าน้ำหนักตัวน้องเท่าไหร่แล้ว ซาวด์ล่าสุดตั้งแต่4เดือนเลยค่ะ

บ้านนี้32wขึ้นมาแค่7โลเองค่ะแต่ส่วนมากลงลูกหมอบอกไม่ต้องเครียดและกังวลค่ะเพราะจะส่งผลต่อลูก

หมอไม่ค่อยซาวด์ให้เลยค่ะ แม่เลยยังไม่รู้ว่าน้ำหนักตัวน้องเท่าไหร่แล้ว

บ้านนี้ตอนท้องแรกขึ้นแค่6โลจนถึง38วีคค่ะ พอคลอดก็หายไปหมดเลยน้อง3080กรัม

ขอบคุณนะคะ 🥰

บ้านนี้ก่อนท้อง69ตอนนี้86นน.ขึ้นมา17โลจ้า29wพอดี😂หมอบอกลงลูกไม่พอลงแม่อีก

ขอให้แข็งแรงๆนะคะ

Super Mum

ดูที่น้ำหนักเด็กให้ได้ตามเกณฑ์ก็พอแล้วค่ะ