เรื่อง เสียใจที่สุดในชีวิต Ep2

มาต่อนะคะ ลืมบอกว่า ห้องคลอดที่ มหาราช ไม่ให้ใช้ โทรศัพท์ถ้าจะติดต่อญาติให้บอกหมอ จะมีโทรศัพท์อยู่ในนั้นให้ใช้ มาต่อเลยค่ะ พอออกจากห้องผ่า หมอบอกว่า เราจะรู้สึกว่าร่างกายท่อนล่างมันจะไร้ความรู้สึก เหมือนเป็นอัมพาต จริงคะ เหตุเกิดจาก การบ็อก พอเราเอามือตัวเอง สัมผัสไปที่ท้องของเรา มันเรียบไปเลยค่ะ น้ำหนักหายไป 10 โล เนื่องจากรกบวม ทารกบวมน้ำ ด้วย เรายังไม่ถามถึงลูกนะคะ เพราะรู้อยู่แล้ว ว่าต้องเป็นแบบไหน แต่ความหวังเล็กๆ เราก็หวังว่าจะได้อยู่กับเขานานกว่านี้ เราเข้าห้องพักฟื้น แต่นาทีนั้น เบลอ ยาอยู่ อาการคือเวียนหัวมาก และยาที่ให้แก้ความดัน มันทำให้ร้อนข้างใน จะต้องบอกแม่ว่า เอาห้องพิเศษเถอะ หนูร้อนมาก แม่บอกว่าจองไว้แล้วแต่ยังไม่ว่าง เราก็ทนมาทั้งคืน พอพยาบาลคนนึ่ง เดินมาวัดความดัน เขาบอกว่า ใส่ยาตัวนี้ ถ้าร้อนมาก บอกนะคะ มีถุงน้ำแข็ง อยู่ เราก็บอกเลยค่ะ ว่าขอ พอตอนเช้า ถึงเวลา เช็ดตัว นั่งไม่ได้นะ เวียนหน้าบ้านหมุนเลย เเต่อยากบอกคือ รพ.เขาดีมากๆ พยาบาลเขาทั้งเช็ดตัวให้เปลี่ยนเสื้อผ้า ล้างตรงนั้นให้ เปลี่ยนผ้าอนามัยให้ คือดีมากๆ เเละแพทย์ที่ผ่าตัดเรา แต่ละคนจะมีแพทย์ ประจำตัวคนไข้นะคะ ไม่มีมาแบบว่า แพทย์คนเดียวทั้งโรงบาล 1 คนต่อแพทย์ 1 คน และเขาเข้ามาตรวจเราแต่เช้ามาก 6.00 น. ก็มาแล้วจ้า เรานอนที่ห้องพักฟื้น มา 2 วัน ลูกเราอยู่ ICU เด็ก ห่างจากตึกแม่มากอยู่ เพราะ รพ.เขาใหญ่มาก พอประมาณสายๆหน่อย หมอทาง ICU เด็ก โทรมาว่า เราอาการดีขึ้นไหม สามารถที่จะมาดู ลูกได้ไหม แต่เราไปไม่ได้ เนื่องจาก ที่ตัวมีแต่เครื่องเต็มไปหมด ทั้งสายฉี่ น้ำเกลือ เครื่องวัดความดัน เราเลยบอกว่า รออีกวันได้ไหม จะขอหมอให้ถอดออกให้ พอมาอีกวัน แพทย์มาตรวจ เขาถามว่า ทางเนอสเซอรี่ ได้โทรมาไหม เราบอกว่าโทรคะ แต่ไปไม่ได้เพราะ ติดตัวนี้อยู่ แพทย์เลยบอกว่า เดี๋ยวตรวจดูอาการคุณแม่ก่อนนะ ถ้าอาการ ดีขึ้นจะถอดให้ เราเลยบอกว่าคะ วันที่ 3 ผ่านไป มาเข้าวันที่ 4 ถอดทุกอย่างเห้อ โล่งมากจ้า เเฟนเลยบอกว่าเดี๋ยว บ่ายจะพาไปดูลูก เพราะแฟนเราไปดู ลูกทุกวันเลย แต่ไม่พูดบอกอะไรเราเลย เพราะกลัวเราจะอาการทรุด เเฟนเลยถามว่าพร้อมยัง ดีขึ้นไหม เพราะถ้าความดันขึ้นอีก จะได้เจาะอีกนะ เราเลยบอกว่าดีแล้ว ก่อนไปหน้าตาก็ดีขึ้นค่ะ จากที่โทรม มากเพราะท้องลูกชาย พอไปถึง ก็คิดว่าตัวเองจะต้องไม่เป็นไร พอเห็นสภาพลูกที่อยู่ในตู้ น้ำตาไหลเลยค่ะ เเล้วเวลาร้องไห้ มันจะเกร็งท้อง แล้วมันเจ็บแผลที่ผ่ามา ร้องไม่หยุดจ้า คิดเลยว่า เรายังเจ็บได้ไม่เท่าครึ่งหนึ่งของลูกเลย ถ้าแบ่งความเจ็บได้ ก็อยากแบ่งมากๆ ไม่อยากให้เขาเจ็บเลย ทั้งสายในปาก เจาะหน้าอก สายฉี่ สายอะไรต่อ มิอะไร เยอะไปหมด ลูกเราเกิด ตอน 8 เดือน น้ำหนัก 2040 กก. ตัวเล็ก ความเจ็บที่เรารู้สึกว่าเรากำลังเจ็บ พอมาเห็นลูก เราว่า เรามันเจ็บน้อยกว่าลูกอีก ความรู้สึกตอนนั้น คือแบบเสียใจแบบจุกๆมากอยากเป็นแทนเขา หมอในนั้นยังไม่บอกอะไร เพราะเห็นว่าเรายังไม่พร้อมที่จะฟัง เขาเลยนัดเรามาอีกพรุ่งนี้ เพราะ ผ่าคลอด จะต้องอยู่ รพ. 7 วัน ถึงจะได้ กลับบ้าน พอถึงวันที่หมอนัด เราก็ไปกับแฟน แฟนอยู่ข้างเราตลอด เพราะกลัวเราจะเป็นอะไร หมอก็อธิบาย อาการของลูกว่าเป็นอะไร เขาหัวใจโตค่ะ แล้วลิ้นหัวใจไม่ทำงาน หัวใจผลิตได้แต่เลือดดำ ที่เป็นเลือดเสีย ตอนนี้หมอกำลัง ผ่าเอาสายเลือดแดง ไปหล่อ ที่หัวใจ เพื่อให้ยังมีชีวิตอยู่ อาการตอนนี้ ยังกินนม เราไม่ได้ แม้แต่น้ำนม ก็ยังให้กินทางสายไม่ได้ เพราะกลัวเขาสำลัก แต่ก็หวังว่า อาการเขาจะดีขึ้น หมอบอก เราก็มีความหวังมานิดนึง พอเดินมา พยาบาลบอก อาการน้อง แย่นะ ตอนนี้ที่อยู่ได้เพราะเครื่อง ช่วย ใจหายเลยคะ ร้องไห้สิคะ รอไร ไปที่ห้องพักฟื้น เห็นแม่แม่ถาม ก็พูดด้วยร้องไห้ด้วย แม่เลยบอกว่า ถ้าเขาจะอยู่กับเรา เขาก็อยู่ ถ้าเขาไม่อยู่ ทำไงงัย เขาก็ไม่อยู่ แม่เลยบอกว่า นี่ขนาดเองเห็นเขาแค่ไม่กี่วันยังขนาดนี้ แล้วแม่ล่ะ เลี้ยงเองมา 26 ปี จะขนาดไหนถ้าเสียเองในวันนั้น พอตกกลางคืน นอน ร้องไห้ตาบวมทุกครั้งที่นึกถึง คือความรู้สึกแบบอยากได้ลูกมากๆมานานแล้วแต่ต้องมาเจออะไรแบบนี้ คือมันแบบ บอกไม่ถูกอ่ะ พอจะถึงวันกลับ เราต้องไปทะเบียนราษฎร เพื่อทำเรื่องเเจ้งเกิด จะได้เอาเอกสารไปขึ้นในทะเบียนบ้าน พอเอาเขา ใส่ในทะเบียนบ้านเสร็จ ไปประกันสังคม กำลังขับรถ หมอที่ รพ.โทรมาว่า น้องอาจจะเสี่ยงไตวายเฉียบพลัน จะให้ฟอกไตไหม คือเราเวลานั้นคือทำอะไรก็ได้ที่ให้เขารอด เราเลยบอกว่าค่ะ พูดไม่ออก ร้องไห้อีก พอขากลับจากประกันสังคม หมอโทรมาอีกว่า น้องเด็กเกินไปฟอกไม่ได้ค่ะ ตอนนี้คุณแม่พอจะมาได้ไหม เราเลยบอกว่าพรุ่งนี้ตอนเช้าๆจะรีบไป ตอนนั้นเราอยู่ ประโคนชัย ลูกอยู่ มหาราช ที่โคราช พอตอนเช้ารีบไปเลยคะ ไปถึงประมาณ 09.20 น. รีบพากันขึ้นไป ที่ขึ้นไปก่อนเวลาได้เพราะเป็นเรื่องด่วนค่ะ เลยเข้าได้ พอเข้าไป หมอบอก ไตน้องไม่ทำงาน ร่างกายไม่ตอบรับการรักษา ถ้าเขาหยุดหายใจจะให้หมอ ปั้มหัวใจเขาไหมเราเห็นลูกทรมาน ใจเราแทบขาด เขาตัวนิดเดียว แล้วการที่เราต้องเห็นลูกค่อยๆหยุดหายใจไปต่อหน้า มันเจ็บยิ่งกว่า เเต่เราต้องทำในสิ่งที่สมควรทำ คือการที่ไม่ทำให้เขาทรมาน เขารอให้เรากับแฟน ไปจนถึงแล้วเราค่อยๆไปสัมผัสเขา ก่อนเขาจะสิ้นใจ เขารอเรามาทั้งคืน สุดท้ายเขาก็ทิ้งเราไป หมอถอดเครื่องทุกอย่างออก แล้วหมอก็มาบอกว่า เขาหยุดหายใจแล้วค่ะ ต้ำตาไหลพรากเลย ไปดูเขา หมอเลยถามว่า อยากทำอะไรไหม เราเลยบอกว่า อยากอุ้มเขาค่ะ หมอเลยเอาผ้าห่อเขาแล้วเอามาให้เราอุ้ม มันคือความรู้สึกที่อยากสัมผัสมานาน แต่มันเป็นสัมผัส ที่เเสนจะทรมานใจที่สุดที่ต้องอุ้มร่าง ของลูกตัวเอง ที่ไม่มีลมหายใจแล้ว ,😭😭#เหนื่อยแล้วเดี๋ยวมาต่อค้าาาจะจบแร้ววค้าบรอฟังกันหน่อยนะคะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

196 Các câu trả lời

เป็นกำลังใจให้นะคะ เราท้องแฝดคลอด 27w คนพี่รอด คนน้องเสีย อาการคนพี่ก็แย่เป็นหลายอย่างแต่สู้มาก ๆ ตอนเช้าพ่อบ้านไปทำใบแจ้งเกิด ตอนบ่ายน้องเสียได้ใบมรณะบัตรมาอีกใบ เราคนเป็นแม่วินาทีที่ลูกปั้มหัวใจอยู่ไม่สามารถที่จะดูได้น้ำตาไม่มีจะไหล สามวันที่ไก็เห็นลูกใจสลายสงสารลูกได้แต่โทษตัวเองว่าทำให้ลูกเจ็บ วันนี้แม่ยังเหลือดวงใจดวงน้อยยอดนักสู้มาอยู่ให้เข้มแข็ง ต่อสู้มาตลอดระยะเวลาสามปีกว่าเข้าออกโรงพยาบาลบ่อยมาก ตอนนี้น้องก็ยังไม่สามารถเดินได้แต่แม่ก็มีหวังว่าสักวันลูกแม่จะเดิน

พาไปโรงพยาบาลตามหมอนัดระทุกน้องเป็นน้ำในโพรงสมอง โรคหัวใจ ตอนนี้ก็พาไปโรงเรียนเด็กพิเศษกระตุ้นพัฒนาการคะ ขับรถไปกลับระยะทางร้อยกว่าโลแต่ก็สู้คะความหวังคือสักวันลูกต้องเดินได้

เสียใจร้องให้ไปด้วยค่ะ นึกถึงลูกตัวเอง เราเลือกที่จะไม่รักษาเขาเพราะไม่อยากมานอนเห็นเขาในสภาพที่มีสายนั้นสายนี้ หมอบอกถ้าจะยื้อน้องต้องได้เจาะคอ เรารับไม่ได้ ขอให้เขาไปอย่างสงบที่สุด สุดท้ายหมอใส่ยาให้เขาไปแบบไม่ทรมาน วันนี้ครบปีแล้วที่เขาจากไป ไม่มีวันใหนที่ไม่นอนร้องให้คิดถึงเขาเลย แต่ตอนนี้เราก็ตั้งครรภ์ได้35วีคแล้วค่ะไกล้คลอดแล้ว แต่ยังคิดถึงคนพี่ที่เสียไปอยุ่เลยค่ะ 😭😭

สู้ๆนะคะ ตอนนี้เราก็ท้องได้ 32 สัปดาห์แล้ว ก็หวังว่าคนพี่จะช่วยให้น้องเขา ได้เกิดมามีความสุขแทนเขาค่ะ

สุ้ๆนะคะคุณแม่.เดี๋ยวน้องก็มาใหม่ค่ะ..อ่านแล้วจะร้องไห้เลยค่ะ.เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่ค่ะ..นี่ขนาดบางวันลูกเราด้ินน้อยยังกังวลเลยค่ะ..จะชอบเอามือลูบท้องแล้วคุยกับเขาว่า.ตัวเล็กตื่นได้แล้วขี้เซาจัง..พอสักแปบเอากระดุ๊กดิ๊กๆๆ.มันเป็นอะไรที่เราโล่งใจและมีความสุขค่ะ..

คำว่าอุ้มร่างลูกที่ไม่มีลมหายใจคำนี้มันสะเทือนใจมากเราเคยผ่านจุดนี้มามันทรมานทุกครั้งที่น้ำนมไหลอดร้องให้ไม่ได้เลยที่ลูกไม่มีโอกาสได้ดื่มกินเข้าใจเจ้าของโพสคะสู้ใหม่ดูแลรักษาใจน่ะคะเดี๋ยวน้องกลับมาแน่นอนคะสู้ๆน๊า

เสียใจด้วยนะคะแม่ คิดถึงตัวเองตอนท้องแรก ลูกเสียในท้องตอน6เดือน ต้องไปคลอดลูกออก แบบที่ลูกเสียแล้ว ตอนนั้นเราร้องไห้จนเหมือนจะตายเลย กว่าจะผ่านมาได้ ขอให้น้องกลับมาอยู่กับคุณแม่อีกครั้งเร็วๆนะคะ

เข้าใจความรู้สึกสุดๆเลยค่ะ การได้อุ้มร่างที่ไร้ลมหายใจมันทรมานมากๆใจคนเป็นแม่จะขาด เราก็เพิ่งเสียลูกไปเมื่อเมษาที่ผ่านมา กว่าจะผ่านไปแต่ละวันเจียนตาย สู้ๆนะคะ เวลาจะเยียวยาทุกสิ่งค่ะ

Super Mum

ความรู้สึกนี้ทรมารเหลือเกิน...😭😭😭 แต่เวลาจะเยียวยาความรู้สึกได้และขอให้เชื่อมั่นไว้ว่าสักวันน้องจะกลับมานะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ....ผ่านเวลาโหดร้ายเช่นนี้มาแล้วเหมือนกัน

เสียใจด้วยนะคะคุณแม่ อ่านแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ คุณแม่สู้ๆ นะคะ ฟื้นฟูร่างกายและจิตใจ เดียวน้องก็กลับมาใหม่ ขอให้คุณแม่สุขภาพร่างกายแข็งแรงเร็ววันเร็วคืนนะคะ ✌️✌️✌️

สะเทือนใจมากเลยค่ะ เข้าใจความรู้สึกคุณแม่ เป็นใครถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ก็ทรมานใจมากเหมือนกัน ขอให้คุณแม่เข้มแข็ง ขอให้น้องกลับมาอยู่ด้วยใหม่เร็วๆนะคะ ✌✌

สู้ๆนะคะคุณแม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ สงสารจับใจเลยคะ คุณแม่เล่าแบบเห็นภาพเลยว่าน้องทรมานขนาดไหน แต่ต่อไปน้องก็ไม่ทรมานแล้วนะคะ น้องไปอยู่บนสวรรค์แล้ว

Câu hỏi liên quan