12 Các câu trả lời

VIP Member

อายุครรภ์เท่านี้ เด็กก็ตัวแค่นี้แหละค่ะ จะอ้วนไปไหน เด็กตัวใหญ่มากคลอดลำบากนะคะ ถ้าหมอไม่ได้บอกว่าน้ำหนักน้อยไปก็อย่ากังวลเลยค่ะ จะได้คลอดง่ายๆ ให้เค้ามาโตข้างนอกเอา

TapFluencer

ไม่น้อยนะคะ เราท้องแรกตอน36wน้ำหนักลูก1,900 คลอดจริง39 5 น้องออกมา3,005 ช่วงใกล้คลอดน้องจะน้ำหนักเพิ่มไวค่ะ น้ำหนักแม่ขึ้นแค่9โลลงลูกหมด ไม่ได้โด๊ปแต่เน้นทานอาหารปกติค่ะ

บ้านนี้ดูล่าสุด 30w น้องพุ่งไปเกือบ 1800 แล้วค่ะ หมอร้องตกใจน้ำหนักน้องแอบเยอะเกินไป แต่บ้านนี้ได้ผ่าค่ะ เพราะน้องไม่ยอมกลับหัวให้เอาเท้าไว้ใต้สะดือ

สำหรับแม่บ้านนี้ไม่เน้นอะไรเป็นพิเศษคะ คิดอยากจะกินอะไรก้อกินเลยคะ กินแล้วไม่มีผลกระทบกับลูกในท้อง ตอนนี้35w.4วันไปหาหมอมาเมื่อวานลูกน้ำหนัก2700กรัม

น้ำหนักลูกเยอะมากเลยแม่

คลอดน้องเมื่อวานค่า 39w4d น้องหนัก3,535ค่ะ แม่เน้นกินไข่นะน้ำหนักน้องจะเพิ่มไวมากๆเลยค่ะ ส่วนตัวว่าน้ำหนักน้องเกินคาดมาก😅

แม่บ้านอื่นน่าจะกินไข่ต้มกัน แต่แม่บ้านนี้ไม่ชอบกินเลยกินไข่ดาวตลอด จริงๆสารอาหารไม่ต่างกันมากค่ะแค่วิธีทำบางอันมันมีไขมันบ้าง ถ้าแม่ไม่ชอบกินไข่ กินนมถั่วเหลือง น้ำเต้าหู้ได้นะคะ

บ้านนี้ 33+4 น้องหนัก2,027หมอบอกน้องอวบๆหน่อยเเม่ไม่ต้องบำรุงมากก็ได้เดี๋ยวจะคลอดยากให้น้องออกมาโตข้างนอกก็ได้😂

อ่อค่ะ น้ำหนักดีจังบ้านนี้34+5ยัง2,100ยุเลยแต่หมอก็บอกตามเกณฑ์

ก็ไม่น้อยนะค่ะแม่ หมอบอกก็ตามที่หมอบอกค่ะ แต่อยากเพิ่มจริงๆ กล้วย ไข่ ค่ะ

อ้อ โทษที่ค่ะ กินไข่ไม่ได้ ก็เน้น นมเอาค่ะ

Super Mum

แนะนำเน้นทานอาหารจำพวกโปรตีน เนื้อ นม ไข่ น้ำนมถั่วเหลือง และกล้วยน้ำว้าค่ะ

ตอนนี้กินนม น้ำเต้าหู้ กล้วยน้ำว้า ส่วนไข่กินแทบไม่ได้เลยค่ะ

เน้นโปรตีน หมู ไก่ ปลา ไปก่อนก็ได้ค่ะ แต่ถ้าหมอบอกปกติก็ไม่น่ากังวลนะคะ

ค่ะ💖

บ้านนี้ 32 วิก 4วัน น้ำหนัก 2217g ค่ะ ถามติดโควิดด้วย งานเข้าเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ