ใช้ประกันสังคมถามน้ำหนักลูกไม่ได้หรอคะ หมอบอกว่าต้องซื้อแพคเกจเพิ่ม(น่าจะฝากพิเศษ) รพ.เลิดสิน

คือเราจะเข้า7เดือนแล้ว ไม่เคยทราบน้ำหนักลูกตัวเองเลยค่ะ ถามคุณหมอก็บอกว่าอันนี้ไม่ได้รวม ต้องซื้อแพคเกจเพิ่ม คราวที่แล้วตอน6เดือนบอกว่ามีภาวะรกเกาะต่ำ ไม่หน่วงบ้างหรอ ถ้าเลือดออกมารพได้ตลอด24 ชมได้เลย ห้ามมีพสพ,อย่ายกของหนัก ,งดเดินทางไกลและเดินเยอะect คือแค่สงสัยว่าของแม่ๆที่ใช้ประกันสังคมรวมไหมคะ ถ้าไม่รวมจ่ายเพิ่มกันเท่าไหร่ ตอนแรกเรา ว่าจะไปเอกชนค่ะ แต่เพื่อนบอกว่าเอกชนถ้าคลอดธรรมชาติแบบไม่แทรกซ้อนก็ดีไป แต่ถ้าต้องผ่าและมีเคสฉุกเฉินของแม่ หรือลูกต้องผ่า,ต้องเข้าเตาอบยาวๆงบอาจจะบานไปหลักหลายแสน-ล้าน เลยเลือกประกันสังคมค่ะ ไม่ได้ฝากพิเศษด้วย ตอนนั้นไม่ได้นึกถึงจุดนี้เลยลืมจริงๆ เพราะเพื่อนบอกว่าเค้าจะถามเองตอนไปฝากครั้งแรก. แต่ก็ไม่มีการสอบถามจุดนี้เลย ลืมไปเลย พอถามเรื่องคลอดห้องพิเศษได้ไหมคะ แต่พี่พยาบาลบอกย้ายไม่ได้แล้วฝากยังไงก็ต้องคลอดแบบนั้น *ตอนมาครั้งแรกก็ไม่ทราบเลยค่ะไม่มีใครถามเลยว่าจะเอาแบบไหนอะไรยังไง เลยไม่รู้ว่าถ้าเลือกแล้วย้ายไม่ได้ *อาจารย์หมอคนเก่าพูดดี มาครั้งสองครั้งสุดท้ายเปลี่ยนคนพูดสั้นๆหน้านิ่งๆ บอกว่าคนเก่าลาออกไปแล้ว *เป็นคนที่ปกติแทบไม่เคยเข้ารพเลยยย ถึงเข้าก็รพของทหารไม่ก็เอกชนไปเลย เลยไม่ค่อยทราบระบบค่ะ มาเจอแบบนี้ไม่ค่อยชิน555

Hãy là người đầu tiên trả lời
Câu hỏi liên quan