ท้อง 6 สัปดาห์

แม่ๆค่ะ ตอนนี้ท้องได้ 6 สัปดาห์ ควรทานอะไรบำรุงได้บ้างค่ะ #ท้องแรกเลยค่ะ ปล่อยมา 2 ปี ตอนนี้ติดแล้ว

9 Các câu trả lời

6สัปดาห์กินนมปกติก็ได้จ้า กินยาที่คุณหมอสั่ง เราเริ่มบำรุง นม ไข่ ผักผลไม้ตอน16สัปดาห์ เพราะคุณหมอบอกว่าไขมันจะได้ไม่เกิน น้ำหนักตัวจะขึ้นตามเกณฑ์

ช่วงนี้อย่าพึ่งเน้นบำรุงค่ะ กินแค่โฟลิคที่หมอให้มาก็พอ ทานอาหารปกติเพราะน้องยังรับอาหารจากถุงไข่แดงของตัวเองอยู่ค่ะ

อายุครรภ์เท่าๆกันเลยค่ะ ตอนนี้ปรุงอาหารทานเองค่ะคิดว่าปลอดภัยสุดแล้ว เปลี่ยนข้าวเป็นข้าวกล้องและข้าวซ้อมมือ

ผลไม้ที่ควรทาน5อย่าง ที่ไม่เสี่ยงต่อน้ำตาลขึ้น คุณหมอแนะนำ 1.แก้วมังกร 2. แอปเปิ้ลเขียว 3.มะละกอสุก 4. ชมพู่ 5. ฝรั่ง

กินอาหารให้ครบ5หมู่คะ ช่วงไตรมาสแรก ควรเน้นที่มีโฟเลตคะ นม ไก่ ผักผลไม้ คะ

6y trước

ขอบคุณมากค่ะ

ไข่ต้มค่ะ บล้อกโคลี่ อาหารทะเลค่ะมีโฟเลทสูง

Post reply image

ทานอาหารที้มีประโยชน์ และให้ครบ 5 หมู่ค่ะ

งาดำก็สำคัญนะคะ.ลองทานดูคะ