ช่วยสะกดชื่อน้องให้ทีค่ะ

แม่เถียงกับพ่อเหนื่อยมากกก😆 น้องชื่อ ณัฏฐธิดา บรรณกิจ ( อัญ )ภาษาอังกฤษนะคะ ขอบคุณนะคะ🙏🥺#ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ช่วยสะกดชื่อน้องให้ทีค่ะ
12 Các câu trả lời
Thành viên VIP

ขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ ตัวเราชื่อณัฐธิดา แต่ภาษาอังกฤษพ่อแม่เราสะกดให้ Natida คือแปลกกว่าคนอื่น เพราะพ่อแม่เผื่อใช้ในภาษาอังกฤษค่ะ และจนถึงตอนนี้ ไม่ว่าจะเรียน ใช้ชีวิตต่างประเทศ หรือฝรั่งมาอ่านชื่อเราไม่เคยมีปัญหาเลยค่ะ Natatida น่าจะเป็นชื่อที่อ่านง่ายที่สุด Nattathida อ่านยากขึ้นมาแต่ดูสวยกว่าสำหรับคนไทย แนะนำอย่าสะกดด้วย Nut ค่ะ เพราะภาษาอังกฤษเป็น slang แปลว่าเพี้ยน, แปลกๆ , บ้าๆบอๆ ค่ะ อาจโดนบูลลี่ได้ค่ะ

2y trước

Nut อาจจะอ่านเป็น นุช นุท นึด นึท ด้วย เพราะแต่ละประเทศสะกดต่างกัน ไวกิ้ง U เป็นสระอุ สระอิ งี้ รายละเอียดเยอะมากมาย

Natatida นี้เผื่ออนาคตไป ตปท ฝรั่งอ่านแบบนี้ แต่ถ้าสะกดแบบไทย Nat tha thi da(h) ใส่ h หรือไม่ใส่ก็ได่ แล้วแต่คุณแม่เลยค่ะ บวกเลขแบบไหนได้กำลังสวย ๆ ค่อนข้างซับซ้อนนิดนึง ต้องตามพ่อแม่ว่าค่ะ

Thành viên VIP

Th ฝรั่งไม่ได้ออกเสียงเป็น T นะคะ ต่างกันอยู่ ส่วนตัวคิดว่าใช้ T ดีกว่าค่ะ Nattatida Bannakij

หนูชื่อนี้เลยค่ะ ขออนุญาตตอบนะค่ะ Nuttatida

นัด-ถะ-ทิ-ดา Nat-tha-ti-da

Nuttathida

Nattathida=นัด-ถะ-ทิ-ดา

Natthatida

Nutthathida

Natthatida