แชร์ประสบการณ์แม่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์

แม่อยากแชร์ประสบการณ์ตอนแม่เป็นเบาหวานตอนตั้งครรภ์เผื่อแม่ๆหลายๆท่านกังวลค่ะ แม่เริ่มมีฉีดอินซูลิน ตอนประมาณ 4 เดือนค่ะ เนื่องจากแม่ตัวใหญ่และน้องในครรภ์ก็ตัวโตเร็ว หมอเลยมีการกลืนน้ำตาล ค่าน้ำตาลสูงมาก แม่ต้องฉีดอินซูลิน เยอะมาก คือฉีดวันละ 5 เข็ม และเพิ่มปริมาณยาขึ้นเรื่อยเพราะคุมไม่ค่อยอยู่ จนเข้าเดือนที่ 7 ก็ฉีดอยู่ที่เช้า 2 เข็ม เป็นปริมาณ 28 และ 24 กลางวันและเย็นฉีด 22 ก่อนนอนฉีดอีก 24 ฉีดจนท้องชาไปเลยค่ะ ต้องตรวจน้ำตาลให้หมอทั้งก่อนและหลังอาหารทุกมื้อ คุมได้บ้างคุมไม่ได้บ้าง แต่แม่พยายามให้อยู่ในเกณฑ์ไม่ต่ำกว่า 70% ตามค่าที่หมอบอกแต่ละสัปดาห์แม่ต้องพบหมอเบาหวานจนถึงวันคลอด แม่ต้องผ่าคลอดเนื่องจากน้องตัวใหญ่และน้ำคร่ำน้อย แม่ก็ค่อนข้างกังวลไปหมดกลัวน้องไม่แข็งแรง กลัวน้องน้ำตาลต่ำตอนคลอด กลัวน้องหายใจเร็ว กลัวยาที่ฉีดจะมีผลกับน้องไหม แต่พอน้องคลอดออกมาน้องปกติค่ะ ไม่ต้องอบ ไม่หายใจเร็ว น้ำตาลไม่ต่ำ น้ำหนัก 4035 กรัม ซึ่งแม่โล่งอกมากๆค่ะ ส่วนตอนท้อง แม่กินยาบำรุงตามหมอทุกมื้อ ข้าวบางมื้อเลือกไม่ได้ ก็ต้องกินข้าว ข้าวกล้อง ข้าวไรเบอร์รี่ก็กินนะคะ เน้นผัก โปรตีน หนักๆเลยค่ะ นมแม่ไม่ค่อยได้กินเลย เพราะกินแล้วน้ำตาลขึ้นถึงจะรสจืดพร่องมันเนยน้ำตาลก็ขึ้นค่ะ แตะแป้งที่เป๋นพวกขนมปังนี่คือน้ำตาลขึ้นมากเลย แต่ถ้ากินเนื้อสัตว์ กับผักใบเขียวไม่ขึ้นนะคะ ปรุงให้น้อย บางมื้อซื้อกินก็เลือกมันน้อยๆหน่อยนะคะ อย่าเครียดค่ะ ของกินไม่จำเป็นต้องแพง ไม่ต้องกินยานอกเหนือจากหมอสั่ง ไม่ต้องบำรุงมาก กินอาหารธรรมดาแต่มีประโยชน์ แม่ว่สช่วยเรื่องเบาหวานได้ เป็นกำลังใจให้แม่ๆที่เป็นเบาหวานนะคะ

แชร์ประสบการณ์แม่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์
Hãy là người đầu tiên trả lời