แชร์ประสบการณ์คลอดลูกเองแบบธรรมชาติกันจ้า ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

แม่บ้านนี้ไปหาหมอตอน 35 สัปดาห์พอดี หมอซาวด์อะไรเรียบร้อยก็บอกว่าสัปดาห์ที่ 37 คลอดได้แล้วนะ เพราะน้ำหนักน้องได้แล้ว หมอแนะนำให้เดินเยอะๆช่วง 36 สัปดาห์ แม่บ้านนี้ก็ทำตามเลยจ้า สรุปคืนวันที่ 36 สัปดาห์ 6 วัน มีน้ำไหลออกมา อิแม่ก็ไปรพ.แบบไม่รีบร้อนเพราะไม่มีอาการเจ็บอะไรทั้งนั้น บวกกับกลัวหมอจะไล่กลับบ้านด้วย ไปถึงปุ้บตี 2 หมอมาตรวจปากมดลูก เปิดได้ 3.50 เซ็นแล้ว มีอาการเจ็บท้องขึ้นมาแล้วค่ะแต่อิแม่ทนได้ แนะนำให้หายใจเข้าออกแบบทำสมาธิ จะไม่เจ็บมาก อิแม่ทำแบบนี้ตั้งแต่ตี2 ไล่มาถึงช่วงประมาณ 7.50 ใกล้ 8 โมงรู้สึกเจ็บจนเผลอร้องออกมา กดออดเรียกหมอ หมอมาตรวจอีกรอบเปิดได้ 8.90 เซ็นแล้วจ้า อิแม่นอนเจ็บแบบร้องออกมาสักพักทำไมรู้สึกเหมือนปวดอึเลยแฮะ แล้วร่างกายก็บังคับให้เบ่งโดยอัตโนมัติ อิแม่ไม่รอช้าเบ่งตามลมเบ่งเลยจ้า มือก็ควานหาออดและกดเรียกหมอไป รอบนี้พยาบาลมาจ้าพยาบาลแหวกดูร้องว้าย อย่าเพิ่งเบ่งนะคะคุณแม่ เห็นผมเด็กแล้ว ไม่กี่นาทีหมอและสมุนหมออีก 3 คนวิ่งหอบสัมภาระมาและทำการเช็ดทำความสะอาดช่องคลอดก่อนจะบอกอิแม่ว่า “ถ้าลมเบ่งมา ให้สูดหายใจเข้าลึกๆจนเต็มปอดกลั้นไว้ และเบ่งโดยที่ไม่ออกเสียง จะทำให้คลอดง่ายนะคะคุณแม่” อิแม่กับหมอก็ดีลกัน พอลมเบ่งมาอิแม่บอก “มาแล้วค่ะคุณหมอ” คุณหมอรวมถึงผู้ช่วยรีบก้มหน้ามองช่องคลอดและพร้อมใจกันพูดว่า “เอ้า เบ่งค่ะคุณแม่ อื้ดดดดดด!!!” อิแม่ทำตามคำแนะนำคุณหมอลมเบ่งแรกรู้เลยว่าหัวออกมาแล้ว ลมเบ่งที่สองยาวมากรู้สึกเลยว่าตัวลูกหลุดออกมาและท้องก็โล่งเลยจ้า ลูกสาวอิแม่ออกมาแล้วว! เวลา 08.42 พอดี และระหว่างที่นอนชมลูกสาวหมอก็จัดการเย็บแผลแบบสดด้วยไหมละลาย ไม่เจ็บเลยค่ะเพราะช่องคลอดเราชาอยู่ช่วงนั้น หมอบอกตอนนี้ยังชาถ้าหายชาจะเจ็บนะคุณแม่ สรุปเย็บเสร็จตอน 09.00 กว่า อิแม่นั่งไขว้ขาโดนพยาบาลถาม คุณแม่นั่งแบบนั้นไม่เจ็บแผลเหรอคะ อิแม่ยัง งง กับประสบการณ์ชีวิตเมื่อครู่อยู่ก็ได้แต่ทำหน้ามึนใส่และก็หันกลับมานั่งหนีบขาไว้ สรุปวันนั้นอิแม่เดินได้เลยจ้ะ แม่ถามว่าไม่เจ็บแผลหลังไม่แข็งเหรอ มันก็เป็นแหละแต่ก็ทนได้ สรุปการคลอดลูกธรรมชาติที่อิชั้นโดนเป่าหูมาตลอดว่าทรมานอย่างงั้นอย่างนี้ ไม่เป็นความจริง!! อิชั้นรับรองได้เลยว่ามันเป็นประสบการณ์ที่งงๆและน่าทึ่งมาก 😅 #ท้องแรกคะ #ทีมสิงหา #คุณแม่มือใหม่ #ลูกสาว #คลอดธรรมชาติ #แชร์ประสบการณ์กันจ้า #แชร์ประสบการณ์คลอดเอง

แชร์ประสบการณ์คลอดลูกเองแบบธรรมชาติกันจ้า ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด
Hãy là người đầu tiên trả lời
Câu hỏi liên quan