ลูกมีผื่นแดงขึ้นที่ฝ่ามือและฝ่าเท้าค่ะ

สอบถามแม่ๆบ้านไหนลูกน้อยเป็นแบบนี้บ้างคะ ตอนนี้น้องได้ 22 วันค่ะ วันนี้กำลังจะเปลี่ยนแพมเพิสน้องเห็นที่เท้าน้องมีเม็ดสีแดงขึ้นเต็มฝ่าเท้าทั้ง 2 ข้างเลยค่ะ พอมาดูที่มือก็มีเหมือนกัน แดงมาก แม่กังวลมากค่ะ พาไปหาหมอเด็กที่รพ. หมอบอกว่าไม่ใช่มือเท้าปาก ไม่ได้เกิดจากการแพ้อาหารหรือน้ำนมแม่ หมอสันนิษฐานว่าอาจเกิดจากการแพ้ทั่วไปค่ะ เช่นผ้าห่มน้อง หมอให้ยากินกับยาทามาเป็นแก้แพ้ค่ะ น้องชอบบิดตัวแล้วถีบผ้าเวลาท้องอืดหรือเวลาเบ่งตดค่ะ ตอนนี้น้องไม่มีไข้ ไม่งอแง กินนมแม่ปกติค่ะ มีแม่ๆบ้านไหนเจ้าตัวเล็กเคยเป็นบ้างคะ เพราะถึงหาหมอแล้วแม่ก็ยังแอบกังวลค่ะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

ลูกมีผื่นแดงขึ้นที่ฝ่ามือและฝ่าเท้าค่ะ
Hãy là người đầu tiên trả lời