กำหนดคลอด 26 มิถุนายน ท้องแข็งบ่อยมากๆ

สอบถามแม่ๆบ้านอื่นค่ะ อายุครรภ์ 37+ท้องแข็งบ่อยมากเป็นแบบเดียวกันมั้ย.. ไม่ว่าจะนั่งจะเดินจะนอน ท้องจะปั้นแข็งบ่อยมากเลยค่ะช่วงนี้ ท้อง 2 ค่ะแต่ว่าท้องแรกไม่มีอาการท้องแข็งแบบนี้ค่ะ เลยมีความกังวลนิดนึง กลัวเป็นอันตรายต่อลูก สอบถามคุณหมอ ก็บอกเพียงว่าถ้าแข็งทุก 5-10 นาทีค่อยไปโรงพยาบาล อาการเพิ่มเติมก็คือ หลังตื่นนอน ปวดเมื่อยไปทั้งตัว ปวดเชิงกราน เวลาขยับตัวจะเจ็บมาก และท้องแข็งมาก ทุกครั้งที่ตื่นนอนจะมีอาการนี้ค่ะ พยายามจะไม่คิดอะไรค่ะคิดแค่ว่าคงเป็นสัญญาณเตือนใกล้คลอด แต่แอบกังวลตรงที่ท้องแข็งบ่อยเกินไปค่ะ ตอนนี้คืออยากคลอดมากจะได้คลายกังวลค่ะ

กำหนดคลอด 26 มิถุนายน ท้องแข็งบ่อยมากๆ
Hãy là người đầu tiên trả lời