พูดไม่เป็นประโยค

ลูกสาวบ้านนี้ อายุ2ขวบแล้วคะ ทำไมยังพูดเป็นคำหรือเป็นประโยคยังไม่ได้เลย เห็นเด็กคนอื่น1ขวบกว่าๆก็พูดได้แล้ว แม่ๆพอจะมีวิธีแนะนำบ้างไหมค่ะ ตอนนี้แม่กลุ้มใจมากกลัวลูกจะพูดไม่ได้🥺 ถามอะไรรู้ทุกอย่างแค่พูดไม่ได้

พูดไม่เป็นประโยค
6 Các câu trả lời

รีบพาน้องไปพบหมอเด็กที่โรงพยาบาลราชนครินทร์​ ค่ะ​ ไปให้ช่วยบำบัดและกระตุ้นพัฒนาการค่ะ​ แม่จะได้คำแนะนำเรื่องการกระตุ้นพัฒนาการการพูดของน้องด้วยและนำมาทำมากระตุ้นน้องเองที่บ้านได้ด้วยเช่นกันค่ะ​ ไม่ควรปล่อยไว้จนเวลาล่วงเลยนะคะ

เดี๋ยวก็พูดเก่งค่ะ แต่ละคนไม่เหมือนกัน ฝึกไปเรื่อยๆเขากำลังเรียนรู้ค่ะ ลูกชายพูดได้ตอน3ขวบ ทีแรกคิดว่าลูกจะพัฒนาการช้า ทุกวันนี้3ขวบ8เดือน พูดเป็นต่อยหอย555

ลูกเราเป็นค่ะ น้องเล่นโทรศัพท์และติดมาก แม่ควรหากิจกรรมอื่นให้น้องทำ ให้น้องเล่นโทรศัพท์ให้น้อยลง พูดคุยกับน้องให้มากขึ้น หรือเล่าจำพวกนิทานค่ะ

พูดคำสั้น ช้าๆ เสียงกระชับ ให้เขาดูรูปปากที่เราพูดค่ะ เด็กจะเลียน แบบคำที่เราพูด

ให้น้องเล่นมือถืออะไรรึเปล่าคะ ถ้าช้าลองปรึกษาแพทย์ดูค่ะ

2ขวบ3เดือน พูดแค่ มะม๊า ปะป๊าคะ

Post reply image
Câu hỏi liên quan