1 Trả lời

ผ่าคลอดด้วยวิธีรมยานะคะ ตอนผ่าไม่รู้เรื่องอะไรเลย มารู้ตัวอีกทีหลังผ่าเสร็จมีพยาบาลมาปลุก ตื่นมาท้องจะโหวงๆหน่อย และมีอาการเจ็บเหมือนกล้ามเนื้ออักเสบหลังซิตอัพใหม่ๆอะค่ะ วันแรกหมอจะให้นอนพักไม่ให้ลงเตียงเพราะใส่สายสวน วันต่อมาหมอจะถอดออกให้และให้ลองลุกยืน หลังจากนี้ ให้พยายามลุกนั่ง ยืน เดิน บ่อยขึ้น เพื่อให้ร่างกายฟื้นตัว เจ็บก็ทนเอาน่ะค่ะ หลังจากที่ทำทุกวัน หนึ่งอาทิตย์ก็รู้สึกดีขึ้นเกือบปกติเลยค่ะ