ลูกมีตุ่มคล้ายสิว ควรปล่อยให้หายเองไหมค่ะ

น้องอายุ 20 วัน เป็นตุ่มคล้ายสิวที่หน้าแบบในรูปค่ะ (ภาพเมื่อวานนี้ บางเวลาฐานของตุ่มมีสีแดง และบางเวลาก็ไม่มีสี) เป็นมาตั้งแต่อายุ 12-13 วัน แต่ตอนนั้นยังมีไม่กี่เม็ด เพิ่มจำนวนขึ้นมาใหม่ และบางเม็ดก็ยุบหายไป ช่วงที่เริ่มเป็นนั้น น้องกินทั้งนมแม่และเสริมนมผง แต่ 5 วันมานี้ น้องกินนมแม่ล้วนค่ะ...ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เป็นปกติของเด็กแรกเกิด หรือน้องแพ้อาหารที่แม่กินรึเปล่าคะ...ควรปล่อยให้หายเอง หรือควรทายา หมอนัด 19 กพ. นี้ค่ะ

4 Các câu trả lời

ผดฮอร์โมนของทารกค่ะ ช่วง 3 เดือนแรกเป็นกันทุกคน เพราะอิทธิะลของฮอร์โมนที่ได้รับจากแม่ค่ะ ถ้า3 เดือนไม่หายค่อยไปหาหมอค่ะ แต่สังเกตุนะคะว่าถ้าเป็นผื่รแดง แห้งสาก และถ่ายเป็นมูก แสดงว่าอาจแพ้อาหารกลุ่มเสี่ยงผ่านนมแม่ แม่ควรงดกินอาหารเหล่านั้นค่ะ

8y trước

ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-24920)

พาไปหาหมอก่อนได้นะคะ คิดว่าน่าจะแพ้นมวัวคะ

8y trước

ขอบคุณมากเลยนะคะ

ยินดีคร่าคุณแม่