เตรียมค่าคลอดกันค่ะแม่ๆ

ค่าคลอดธรรมชาติ 2-3 หมื่น ค่าผ่าคลอด 4-5 หมื่น ห้องพิเศษเริ่มต้น 3 พัน เฉลี่ยๆแล้วประมาณนี้ค่ะ เตรียมตังรอกันได้เลย - สิทธิ 30 บาท คลอดฟรี - สิทธิประกันสังคม จ่ายเองก่อนแล้วเบิกทีหลังได้ 15000 - สิทธิข้าราชการ เบิกเต็มได้ หรือมีส่วนลด แนะนำให้โทรสอบถามก่อน อยากให้แม่ๆ เช็คสิทธิตัวเองให้ดีๆค่ะ บางคนสับสนระหว่างสิทธิ ปกส.กับบัตร 30 ถ้าแม่ออกจากงานหรือไม่ได้จ่ายประกันสังคมแล้ว สิทธิจะใช้ได้ต่อถึง 6 เดือน ถ้าแม่ต้องคลอดระหว่างนั้นต้องสำรองจ่ายไปก่อนค่ะ ไม่สามารถย้ายสิทธิมาบัตร 30 ได้เลยนะคะ ต้องรอหมดสิทธิ์ ปกส. ก่อน

Hãy là người đầu tiên trả lời
Câu hỏi liên quan