34 Các câu trả lời

VIP Member

ไม่ได้ห้ามแม่ท้องนอนหงาย การนอนหงายเมื่อตั้งครรภ์เกินไตรมาสที่สองขึ้นไป( เกิน24 สัปดาห์หรือ 6 เดือน) มดลูกเมื่อตั้งครรภ์กดลงบนท่อเลือดแดง และท่อเลือดดำใหญ่ที่วางอยู่เหนือกระดูกสันหลัง ทำให้เลือดดำกลับสู่หัวใจได้น้อยลง ผลลัพธ์คือขาบวม ทำให้หัวใจต้องปัมป์แรงเพื่อส่งเลือดแดงออก ผลลัพธ์คือ ความดันเลือดสูงขึ้นค่ะ😊

นอนหงายขาบวมนะคะ คุณหมอเคยบอกน่ำหนักลูกจะไปกดทับเส้นเลือดใหญ่ที่อยุ่ด้านหลังทำให้ไม่ไปเลี้ยงขา ขาจะบวม เรานอนแต่ตะแคงข้างซ้ายจนท้องเบี้ยวเลยค่ะ ตะแคงขวาแล้วเจ็บ นอนหงายสบายสุดแต่ไม่กล้านอนตื่นมาท้องชอบแข็ง

พึ่งถามหมอว่าเมื่อกี้เลยค่ะ เรื่องชอบนอนหงาย จะ8เดือนล่ะ คุณหมอบอกว่าท่าไหนคุณแม่นอนแล้วสบายตัวนอนได้เลยเพราะคนเราร่างกายไม่เหมือนกัน

สลับค่ะ ซ้าย ขวา หงายบ้างบ่อยๆ เพราะปกติเป็นคนชอบนอนหงายอยู่แล้ว พอท้องแล้วต้องนอนตะแคงเลยไม่ชิน พอเริ่มปวดหลังก็จะกลับมานอนตะแคง

บ้านนี้นอนหงายไม่ได้เลยค่ะ ตะแคงซ้ายทั้งวันเลย ตอนท้องเล็กไม่น่าเป็นไรค่ะ แต่ตอนท้องใหญ่พยายามนอนตะแคงนะค่ะ บอกแนะนำมา

บ้านนี้ก็ชอบนอนหงายค่ะ แต่จะนอนหงายนานไม่ได้เหมือนหายใจไม่ค่อยสะดวก เลยสลับไปมา ตะแคงซ้ายขวาบ้าง นอนหงายบ้างค่ะ

บ้านนี้ตอนท้องสองก็ชอบนอนหงายนะตอนคลอดรกลอกตัวช้าท้องสามเลยไม่ค่อยนอนหงายนานๆล่ะกลัวเป็นเหมือนท้องที่แล้ว

เรานอนหงายนานไม่ได้ ลูกจะชอบโก่งตัวท้องปั้นแข็ง หงายได้แปปเดียว พอเค้าโก่งตัวก็พลิกนอนตะแคงถึงจะหาย

ท้องใหญ่​แล้ว​ แนะนำนอนตะแคงจะดีกับเด็กมากกว่า​นะคะ​ ส่วนตัวเรานอนไม่ได้​เลยค่ะ​ หายใจไม่สะดวก​ 😅

บ้านนี้ตื่นมาก็นอนหงายตลอดค่ะ ทั้งที่ตอนนอนตะแคงแล้วแท้ๆ ถ้าไม่อึดอัดจะนอนท่าไหนก็ได้ไม่ผิดค่ะ

Câu hỏi liên quan