90 Các câu trả lời

6เดือนเหมือนกันไปฝากที่โรงพยาบาลรัฐที่เคยฝากลูกคนแรกหมอไม่ด่าค่ะตรวจทุกอย่างตามปกติแต่เป็นเราเองที่ด่าตัวเองที่มาช้าเลยไม่ค่อยรู้พัฒนาการลูกแต่แรกๆ

ถ้าจะโดนด่าก็ต้องยอมแลกอะนะคะมันตั้ง6เดือนแล้วเนอะ จะกลัวโดนด่าหรือกลัวลูกมีปัญหา แม่เป็นแม่คนน่าจะเลือกได้ค่ะ แค่หมอด่าไม่ได้จะฆ่าเราเสียหน่อย

หมอไม่ด่าหรอกค่ะแต่ลูกเราสิเพราะแม่บ้านนี้ก้อเคยมีปัญหาตอนท้องแรกฝากครรภ์ตอน5เดือนลูกไม่ใด้รับการดูแลเกิดมาก้ไม่แข็งแรงสมบูรณ์เท่าไหร่ค่ะ

รออะไรคะ ไม่ห่วงลูกหรอคะ ยาบำรุงสำคัญกับลูกในท้องนะคะ ถ้าคุณกลัวหมอด่าแบบนี้คงต้องทำคลอดเองแล้วแหละค่ะ เห็นโพสก่อนหน้านี้ ก็โพสถามทีนึงแล้ว

ถามตั้งแต่5เดือนนี่6เดือนยังถามอยู่เลย

สถานการณ์ยิ่งแบบนี้ ทำไมไม่ไปล่ะคะ ลูกทั้งคน!! ต้องตรวจนู่นนั่นนี่ รับยามาบำรุงให้เค้าแข็งแรง หมอด่ากับลูกเป็นอะไรไป กลัวอันไหนมากกว่ากันคะ

ถ้าเด็กออกมาไม่แข็งแรง ก็น่าสงสารนะคะ แล้วคุณจะน้ำตาแตก เวลาเห็นลูกต้องเข้าอบ ต้องมีสายอะไรไม่รู้เยอะแยะ แต่ถ้าออกมาแข็งแรงก็เป็นบุญค่ะ

ฝากคลีนิคหมอไม่ด่าค่ะเพราะเอารายได้ไปให้แต่ถ้ารพ.รัฐอาจมีบ่นบ้างเพราะท้องโตมากแล้วกลัวจะไม่ได้มาตราฐานการดูแลที่ถูกต้องตามขั้นตอน

โฟลิคสำคัญกับการบำรุงครรภ์มากนะคะ.. ถ้าไปช้าน้องอาจไม่สมบูรณ์ได้นะแม่ ทำไมตั้ง6เดือนไม่ไปฝากคะ.. รพ.รัฐฝากฟรีไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายไรเลย

รีบไปฝากนะคะ จะได้ยามากินเดวลูกจะผิดปกติ อย่าอายที่ท้องตอนอายุยังน้อย พลาดแล้ว แก้ไขอดีตไม่ได้แต่ทำปัจจุบันให้ดีได้คะ สู้ๆๆนะคะ

รู้ว่าท้องทำไมไม่รีบไปฝากครรภ์อ่ะ ไม่ห่วงลูกบ้างหรอ มั่นใจแค่ไหนว่าคุณกับแฟนไม่เป็นโรคอะไร ผลกระทบทุกอย่างตกที่ลูกนะคะ