13 Các câu trả lời

จริงๆ​ คนเราก็ท้องแค่​ 9​ เดือนนั่นล่ะค่ะ​ แต่เขาตัดวีคให้มันนับง่าย​ คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า​ 4​w.= 1​ด​ แต่จริงๆ​ แล้ว​ 1​ เดือนมี​ 4+2,4+3w หมอเขาตัดออกเพื่อให้การนับไม่สับสน​ ไม่เชื่อดูปฏิทิน​เลยจ้า​ นับครบ​ 4w จะเหลืออีก​ 2-3 วัน​ ซึ่งเอา​ 2-3 วันที่ตัดไปมาคูณ​ 9​ มันจะได้ราวๆเดือนนึงเลย​ = ว่าส่วนที่ตัดไปต่อเดือนมารวมกันได้เดือนนึง​ กลายเป็นท้อง​ 10​ เดือนไปเลยค่ะ​ จริงๆ​ มันก็แค่​ 9​ นั่นล่ะ

ขอบคุณค่ะ เข้าใจเเล้วค่ะ😅

VIP Member

คือถ้านับจริงๆ เดือนนึงไม่ได้มีแค่ 4 วีคไงคะ 4 วีค = 28 วัน แต่เดือนนึง มี 30-31 วันนะคะ แล้วถ้านับจริงๆ 40 วีค = 280 วัน เอา 30 หาร ก็เท่ากับ 9 เดือนไงคะ แต่ทางการแพทย์เพื่อความละเอียดเวลาตรวจครรภ์ จะนับเป็นวีค ดังนั้น ที่ว่า 40 วีค = 10 เดือน คือ ไม่จริงค่ะ

ค่ะเเม่😍

หมอจะนับวันที่1ของการตั้งครรภ์คือวันแรกที่ประจำเดือนครั้งสุดท้ายมาไปจนครบ40สัปดาห์ หรือ 10เดือน ส่วนการนับ9เดือนที่หลายคนเข้าใจคือ เริ่มนับจากวันที่ประจำเดือนขาด(ครบรอบประจำเดือน) ไปอีก9เดือน ครบคลอดตรงหมอพอดีค่ะ

ใช่เลยค่ะเเม่ จริงๆต่างประเทศเขาก็นับ10เดือนนมีเเค่ไม่กี่ประเทศเช่นไทยนับ9เดือน

หมอคงรอน้องสมบูรณ์แข็งแรงที่สุดอ่ะค่ะ ถ้าผ่าคลอดหมอจะรอ ช่วงอายุครรภ์ 37-42 วีค แต่แม่ส่วนมากจะคลอดช่วง 38-39วีคคือจะปวดท้อวคลอดก่อนน่ะค่ะ

ค่ะ🥰

40wคือเกณฑ์มาตรฐานของหมอค่ะ แต่เด็กสามารถคลอดได้ตั้งแต่37wขึ้นไป กำลังพอดีค่ะ คุณหมอเพิ่งบอกมาวันนี้

ขอบคุณค่ะเเม่งงมาตั้งนาน😅🤣

งง เหนึอนกันค่ะแม่เราคิดมาตลอดว่าคนเราตั้งท้องแค่9เดึอนแต่หมอนัด10เดึอน งงค่ะ

https://th.theasianparent.com/อายุครรภ์-คำนวณวันคลอด ตามนี้จ้าาาาา

หมอนับเป็นวีคค่ะ ไม่มีใครเขานับเป็นเดือนค่ะ

36 วีค พึ่งจะ9 เดือนค่ะ ลองเอา36หาร4ดูค่ะ จะได้คำตอบ

ก็ถามถูกนิค่ะแม่ ไหนบอกตั้งท้องเก้าเดือนทำไมนัด 10เดือน แอบบงง🤣

ปกติท้องก็ 10 เดือนค่ะ สิ้นสุดที่ 40 วิค