30 Các câu trả lời

ลูกในครรภ์อาจเริ่มเคลื่อนไหวตั้งแต่ 12 สัปดาห์หรือ 3 เดือนแรกของการตั้งครรภ์ แต่คุณแม่อาจยังไม่รู้สึก เพราะร่างกายของลูกยังเล็กมาก คุณแม่อาจเริ่มรู้สึกว่าลูกดิ้นประมาณสัปดาห์ที่ 20 ในท้องแรกหรือแล้วแต่ความหนาบางของหน้าท้องของแม่แต่ละคน

ใช่ค่ะ แต่ละคนจะรับรู้ช้าเร็วไม่เหมือนกัน

ของเราท้องแรก รู้สึกตอดตอน20วีคค่ะ แบบเบามากๆ พอ21วีคอยู่ๆก็รู้สึกชัดเลยว่าลูกดิ้น ตอนนี้22วีคแล้วพอมือจับน้องดิ้นกระแทกมือแล้วค่ะชัดมากๆเลย

เราเริ่มรู้สึกตั้งแต่12เกือบ13วีคค่ะแต่รู้สึกแค่วันละรอบพอ15วีคเริ่มรู้สึกวันละ3-4รอบค่ะ ส่วนตัวหน้าท้องบางค่ะเลยอาจจะรู้สึกเร็ว

ผนังมดลูกอาจจะหนาเลยทำให้รู้สึกช้าค่ะ เราแค่รู้สึกว่าน้องตอดยังไม่ดิ้นให้รู้สึกชัดๆเลยค่ะแต่ถ้าซาวด์ดูจะเห็นน้องดิ้นบ่อยๆนะคะใจเย็นๆน้าา🥰

ปกติเริ่มดิ้นแรงตอนกี่วีค กันอ่ะค่ะ บ้านนี้ 23 วีค บางวันก้อดิ้นเก่ง บางวันก้อดิ้นบ้างเงียบบ้าง 😊😊 ปกติอยู่ไหม

เด่วก้อรู้สึกจ้า ของเราเริ่มดิ้นแรงๆ ตอน 21 ได้

หน้าท้องแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ บางคนหน้าท้องบางก็จะรู้สึกเวลาเขาตอด บางคนหน้าท้องหน้าก็จะรู้สึกยากหน่อย

บ้านนี้เเม่ตัวเล็กมากค่ะ นน.ก่อนท้อง43เองค่ะ เอวบางๆถ้าดิ้นน่าจะรู้สึกบ้างนี่เงียบมากเลยค่ะ กลัวน้องไม่เเข็งเเรงรึป่าว ท้องราวๆเดียวกันเขาดิ้นเก่งกันหมดเเล้ว

VIP Member

บ้านนี้12วีค4วันมีรู้สึกว่าน้องตอดบ้างแต่ไม่บ่อยอาจเปนเพราะท้องหนาก็ได้มั้งคะบ้านนี้ท้องสองจ้ะ

อาจจะใช่ค่ะ

บ้านนี้ ตอดตั้งแต่12w มาดิ้นแรงตอน16-17w ไม่บ่อย 19wเริ่มบ่อย นิดๆ แม่เป็นคนหน้าท้องหนา

รู้สึกเองได้ค่ะแม่

บ้านนี้เริ่มรู้สึกตอน15+6แล้วค่ะ จนตอนนี้17สับดาแล้วค่ะไม่รู้สึกดิ้นนะคะแต่รู้สึกกระตุกค่ะ😅

ท้องแรก​ 21w พึ่งรู้ว่าลูกตอดค่ะ​ หลังจากนั้นดิ้นไม่หยุดเลย​ เดี่ยวน้องก็ดิ้น

ขอบคุนค่ะ

ไม่ต้องกังวลนะค่ะแม่ บ้านนี้รุ้สึกตอดตอน23วิคตอนนี้26วิคดิ้นเก่งมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ เห็นคนท้องราวๆเดียวกันเขาบอกดิ้นเเล้วเลยกังวลค่ะ เเม่ไม่ได้ไปตรวจคัดกรองดาวด้วยเพราะมาทำงานต่างจังหวัดสู้ราคาไม่ไหว