9 Các câu trả lời

VIP Member

คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ เด็กๆทุกคน ต่างกันค่ะ พูดช้า พูดเร็ว เดินช้า เดินเร็ว แนะนำคุณแม่กระตุ้นลูกด้วยการชวนกันอ่านนิทาน ทำกิจกรรมเยอะๆค่ะ พูดคุยให้มากขึ้น เขาจะจำและพูดตามนะคะ ค่อยๆฝึกได้ค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะ แค่เห็นลูกเราสุขภาพแข็งแรง ร่าเริงคนเป็นแม่ก็สุขใจแล้วค่ะ

ลูก 1ขวบ 11เดือนเหมือนค่ะ รู้เข้าใจทุกอย่าง แต่ยังพูดไม่ค่อยชัดค่ะ ไม่ต้องกังวลไปค่ะคุณแม่ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน

VIP Member

คุนแม่ต้องชวนน้องคุยบ่อยๆค่ะลูกสาวก็1ขวบ11เดือนเหมื่อนค่ะคุยไม่หยุดเลยแม่ต้องหมั่นชวนน้องคุยนะค่ะ

ของเรา 1 ขวบ 4 เดือน พูดชัดแล้ว เริ่มบอกสิ่งที่ต้องการได้แล้ว เริ่มส่งเสียงคลอตามเพลงแล้ว

VIP Member

พยายามพูดกับลูกบ่อยๆค่ะคุณแม่ ด้วยคำที่ชัดเจน เดี๋ยวน้องก็พูดเก่งขึ้นค่ะ

บ้านนี้ก็พูดได้ไม่กี่คำ กังวลมากเลยค่ะ น้อง1ปี11เดือน23วัน

VIP Member

หลานเราพูดตอน 3 ขวบกว่าค่ะ คุณแม่ต้องชวนลูกคุยบ่อยๆค่ะ

Super Mum

ชวนพูด กระตุ้นให้น้องพูดตามคำง่ายๆค่ะ

น้องเข้าเรียนแล้วหรอค่ะ