18 Các câu trả lời

บ้านนี้คลอด27เมษาค่ะ คลอดธรรมชาติ คลอดแล้วน้ำนมมาเยอะอยู่ค่ะ แต่มีแค่พอให้ลูกินไม่มีสต็อก แม่เลี้ยงลูกกับสามีสองคนกลางวันสามีไปทำงานเลี้ยงคนเดียวก็มีเหนื่อยบ้างค่ะลูกเลี้ยงง่ายค่ะสามเดือนกว่าแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยมีเวลากินข้าวเพราะปั๊มนมวันละ8รอบ ทุก3 ชม. น้องกินแต่แบบขวดไม่เอาเต้าแม่เลยตั้งแต่วันที่3หลังคลอด หัวนมแม่สั้นน้องดูดยากค่ะ วันนึงปั๊มนมเลี้ยงลูกล้างขวดนมก็กินเวลาไปเป็นวันแล้วเราต้องล้างขวดปั๊มบ่อยหน่อยเพราะมีชุดเดียวค่ะแต่ล่าสุดพึ่งซื้ออีกชุดมาสำรองค่ะ ส่วนน้ำได้อาบวันละครั้ง ผม3วันสระครั้ง น้ำหนักตัววันคลอด81ค่ะ หลังคลอด1เดือน 61 เข้าเดือนที่สองน้ำหนักตัวกลับมาเท่าก่อนท้อง58ค่ะ ตอนนี้ก็คงที่ที่58ค่ะ

กินเยอะจริงค่ะ แม่สุดยอดมากเลยค่ะ

Super Mum

บ้านนี้คลอดเดือนมีนาค่ะ เรื่องสุขภาพร่างกาย คลอดเอง ลูกคนแรก หายไวมากค่ะ วันเดียวเดินได้สบายเลย ส่วนเรื่องเลี้ยงลูก เลี้ยงเองกับสามีค่ะ โชคดีที่สามีช่วยเลี้ยง แบ่งเบาภาระได้เยอะมากค่ะ ลูกก็เลี้ยงง่าย เลยไม่มีอะไรเหนื่อยมากค่ะ เหนื่อยก็แค่คนแก่แถวบ้านชอบมาบอกให้ป้อนข้าวป้อนน้ำ เอาฉี่กวาดลิ้น สารพัดความโบราณค่ะ เหนื่อยต้องสู้ค่ะ😅 น้ำหนักแม่เท่าเดิมตอนคลอด แต่ลูกหมู 4 เดือน 7.6 โลแล้วค่ะ อุ้มไม่ไหวแล้ว😂 เด็กนมผง 100% ค่ะ

@จุฑาภรณ์ สู้ๆนะคะ เลือกที่จะเป็นแม่คนแล้วความสบายไม่ต้องถามถึงเลยค่ะ ถ้ามีถือว่าเป็นกำไรชีวิตค่ะ

บ้านนี้คลอด1กค คนแรกค่ะปวดหลังมากตอนนี้กลางวันไม่ได้งีบกลางคืนก็แทบไม่ได้นอนเบ้าโบ๋มากเหมือนเลี้ยงลูกคนเดียวรู้สึกเหนื่อยแต่เห็นหน้าลูกแล้วก็หาย55//เป็นคุณแม่วัยใสค่ะ แฟนไม่ค่อยอะไรสักเท่าไหร่ต้องแยกร่างเลี้ยงลูกไปด้วยทำงานบ้านไปด้วย จ-พฤ ไปเรียนกลับมาเลี้ยงลูกต่อบางวันก็นั่งร้องไห้ค่ะ แต่ยังดีตัวเล็กเลี้ยงง่ายหน่อยชอบทำหน้าทะเล้นชอบคุย เราเลยโฟกัสแค่ลูกมีความสุข🤣

คลอดวันเดียวกับเลยครับ สู้ๆนะคุณแม่วัยใส ส่วนพี่เป็นคุณแม่วัยใกล้ชราแล้ว555 สามีไม่ว่าเด็กหรือแก่ก็ไม่อะไรมากมายหรอกค่ะ นี่พี่ก็เลี้ยงเอง2 คน เวลาคนโตทำอะไรรกทำสกปรกหรือคนเล็กร้องไห้งอแงก็ฮึ้มมม ดังๆแล้วก็หันไปหาลูกพูดเสียงสองกับเค้า 5555 แม่ควรไปรับยาแล้วล่ะ

เราก็ผ่าคลอด ทำหมันเหมือนกันค่ะ คนโต5ขวบ คนเล็กพึ่งได้14วัน คนโตคือดื้อมากๆ พูดอะไรก็เถียง แต่ใช้ไรก้ทำให้หมด แต่คนเล็กนอนอย่างเดียว ไม่ปลุกให้กินนมไม่ตื่น บางทีก็ดิ่ง อยุ่ๆใครพูดอะไรนิดหน่อย เราก้ร้องให้ เสียใจง่ายมาก ไม่รู้เป่นเพราะอะไร เคลียดด้วย เลี้ยงคนเดียว แฟนทำงาน หิวข้าวก็หิว ออกไปหาซื้อไรกินเหมือนแต่ก่อนก้ไม่ได้ แต่ก้มีความสุขค่ะ 💕

เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ บ้านนี้สามีเข้าโรงบาลเดือนนึง ตอนนี้ยังเดินกะเผลกอยู่เลยค่ะ ยายเลยรับคนโดไปอยู่ด้วย พรุ่งนี้จะไปรับกลับมาแล้ว เราขับรถเองก็ไม่เป็นไปไหนมาไหนเองก็ไม่สะดวก หิวแต่ไม่มีเวลากินค่ะ5555 บางทีตักข้าวมาป้อนลูกคนโตก็กินอันที่เหลือนั่นล่ะค่ะ เลี้ยงเองคนเดียว สามีก็ไม่ค่อยอยู่บ้าน เหนื่อยแต่ก็ต้องอดทนค่ะ สู้ๆนะคะแม่ บ้านนั้นคนโตยังช่วยเหลือตัวเองได้บ้าง บ้านนี้คนโตปีครึ่งเองค่ะ ยังจะมาแย่งน้องเข้าเต้าอยู่เลย 5555

VIP Member

บ้านนี้ตอนนี้น้อง1 เดือน11 วันเลี้ยงง่ายไม่งอเเง กลางคืนหลับ3 ทุ่ม ตื่นกินนม2 รอบ เที่ยงคืน กับตี3 เเผลคลอดเองหายไวมาก 14วันเเม่ทำงานปกติ เเต่ไม่ได้ยกของหนักนะคะ ขายของ เเผลเย็บไม่เจ็บ ไม่ปวด ไม่รุ้สึกอะไรเลย เลยทำให้เลี้ยงลูกสบายมากคะ นมเยอะคะ เเต่ลูกทานนมเเม่ไม่ได้ น้องเเพ้ ทานนมผง เสียดายนมเเม่มากปั้มไว้เยอะ นน ตอนออกจาก รพ 3000กรัม ตอนนี้ 4800กรัม

น้องน่ารักจังค่ะ เสียดายนมคุณแม่จัง

@ไข่มุก บ้านนี้ก็พอๆกันค่ะ แต่เรามีลูกหัวปีท้ายปี ช่วง 3 เดือนแรกจะเลี้ยงยากหน่อยค่ะ กลางวันงอแง ติดคนมาก พ่อเค้าก็ช่วยบ้าง โชคดีปู่กับย่าเค้าย้ายไปอยู่บ้านอีกหลังเลี้ยงกันเองเหนื่อยแต่สบายใจ ตอนนี้น้ำหนักหลังคลอดแม่ค้างโลนึงแต่พุงยังเหลือเยอะค่ะ สู้ๆค่ะแม่

VIP Member

ทางนี้น้องผอมแต่สูงค่า ตัวยาวเร็วมาก แต่แม่อยากให้ลูกอ้วนๆ 5555 เรื่องเลี้ยง เหนื่อยมากจริง นั่งมองหน้าลูกแล้วแบบ ทำไมเธอไม่นอนสักที ขนาดมีปู่ย่าตายายมาผลัดกันช่วยนะเนี่ย 😅 เรื่องแผล มีจี๊ดๆบ้างค่ะ ต้นเดือนโดนลูกถีบไปทีตอนเผลี่ยนข้างให้นม น้ำตาเล็ด 🥲

หายไปนานเลยนะคะแม่ ทางนี้ 58 เซ็นแล้วค่ะ แอบอวบๆแล้ว ตอนนี้เริ่มอยากเล่นอยากหยอกแล้ว มองตาม แต่กลางวันนี่เหมือนบ้านโดนพายุถล่มค่ะ ร้องไห้กรี๊ดๆ5555 ติดมือมาก คนห่างไม่ได้จะหลับคาตักท่าเดียว พาไปบ้านยายยายบอกไม่เลี้ยงให้นะ เด็กอะไรไม่ทำอะไรนอกจากร้องไห้ เลี้ยงให้แค่คนพี่นะ คนน้องเอาไม่ไหวไม่รู้จะปลอบยังำงขนาดอุ้มอยู่ยังร้อง555

ผ่าคลอด 27/07 มะกี้ค่ะ อยู่ต่างประเทศเพิ่งออกจาก รพ มะวาน มะคืนนี้สู้ศึกคืนแรกแม่เกือบวูบ ร้องไห้ไป1แมท น้องตื่นตี3 ลากยาวมาบ่าย2 หลับคือวางไม่ได้ ตอนนี้หลับตั้งแต่ 17.00 ปลุกยังไงก็นิ่ง คืนนี้คงตื่นเวลาเดิม เปลก็ไม่มี

ค่อยๆปรับนะคะ กลางคืนเปิดไฟสลัวๆให้เค้าแยกความแตกต่างระหว่างกลางวันกลางคืนค่ะ กลางวันพยายามปลุกค่ะ กลางคืนให้นอนเลย เกิน3 ชั่วโมงค่อยปลุก เราถือว่าโชคดีมากค่ะ ลูกเลี้ยงยากตอนกลางวัน ให้อุ้มขอเข้าเต้าแทบทั้งวัน นอนไม่นานเท่าไหร่ แต่กลางคืนนอนยาว ตื่นมากินนมแต่ไม่เล่นเลยค่ะ อิ่มแล้วก็หลับต่อ เป็นแบบนี้ทั้งพี่ทั้งน้อง แม่เลยพอมีเวลาพักค่ะ

บ้านนี้คลอดมา 3510 ตอนนี้ 1 เดือน 16 วัน เกือบ 6โลละค่ะ บ้านนี้ 4 ทุ่มนอนตื่นกินนม2-3 ครั้ง ละหลับต่อ จะตื่นมาเล่นอีกทีเช้าค่ะ แม่มีเวลานอนหน่อย พ่อมาช่วยบ้างบางครั้ง กลางวันดูเองตลอด ต้องทำความเข้าใจกับเค้าค่ะ

เหมือนกันค่ะ ใช้หมอนรองให้นมด้วย แต่ช่วงนี้เดินทางบ่อยธุระเยอะอุ้มกันบ่อยเลยติดมือค่ะ ต้องไปนวดทุกอาทิตย์เลยค่ะ

VIP Member

แม่บ้านนี้ไม่ว่าจะลูกคนแรกหรือลูกคนที่สองก็คลอดเองคะเลี้ยงง่ายทั้ง2คนเลยคะลูกคนแรก3ขวบ5เดือนลูกคนที่2พึงได้1เดือน26วันเลี้ยงง่ายอยู่คะไม่งอแงเลยคะ

ขอให้น้องเลี้ยงง่ายๆตลอดไปไม่เจ็บไม่ไข้นะคะ

Câu hỏi liên quan