20 Các câu trả lời

นั่งหลังตรง มือหยิบจับและมีท่าทางสนใจแย่งอาหารจากมือเรารึยังคะ เพราะถ้านั่งหลังตรงได้เมื่อไหร่ก็จะลดการสำลักอาหารลงได้ค่ะ อีกอย่างอวัยวะภายในใช้เวลาในการเจริฐเติบโตนะคะ ลำไส้อุดตันหรือเน่าอันตรายนะคะ ไม่งั้นก็ถามหมอดีกว่าค่ะ

5-6เดือนคะ บ้านนี้น้องเริ่ม5เดือนครึ่ง ข้าวสวยบดละเอียดผสมน้ำต้มสุกลองป้อนล่ะชอบก้เรยใส่ไข่แดงด้วยครึ่งฟอง บ้านนี้ม่เคยให้กินซีรีแล็คเรยจร้า ส่วนตัวคิดว่าม่มีความจำเปนต้องให้กินซีรีแล้ค

ห้ามป้อนอะไร ก่อน 6 เดือนนะค่ะ นมล้วนๆ 6 เดือนค่ะ ซีรีแล็คไม่แนะนำด้วยค่ะ ป้อนกล้วยป้อนข้าวลาดนมหรือไข่แดงตามตารางของอายุเด็กดีกว่านะค่ะ

ปกติคุณหมอจะให้กินช่วงน้องอายุ 6เดือนค่ะ เเต่บ้านนี้กินตอนได้ 5เดือนค่ะ 3เดือนนี่ยังไม่เเนะนำน่ะคะลำไส้น้องยังไปสามารถย่อยอาหารได้ดีค่ะ

ให้หมอประเมินก่อนนะแม่ ซีรีแล็คไม่ป้อนจะดีกว่า ทำเป็นอาหารสดข้าวบดใส่ผักใส่เนื้อปลาเนื้อหมูดีกว่าค่ะมีประโยชน์กว่าเยอะ

อาหารเสริมควรเริ่มตอน6เดือนค่ะหรือหมอประเมินก่อนลำไส้น้องยังไม่สามารถย้อยได้ดีเสี่ยงลำไส้อุดตันนะเเม่

ให้คุณหมอประเมินค่ะ หรือไม่รอให้ครบ 6 เดือนค่ะ และอาหารที่ทานควรเป็นอาหารสดปรุงสุกค่า สู้ๆนะคะ

ซีลีแลคเท่ากับมาม่าของผู้ใหญ่ค่ะแม่ แนะนำเอาข้าวไปต้มไม่ปรุงแล้วบดดีกว่าค่ะ

แม่ต้องให้หมอประเมินก่อนนะว่าน้องกินได้ยัง เด็กบางคนกินได้ตั้งแต่ 4 เดือนเลย

ต้องรอ 6 เดือนหนือคุณหมอประเมินก่อนนะคะ น้องลำไส้ยังขับถ่ายไม่คอยดี