1 Các câu trả lời

บ้านนี้เบาหวานขณะตั้งครรภ์ ฉีดยาวันละ 5 เข็ม น้องคลอดมา แข็งแรง ปกติ ไม่อบ ไม่เหลือง หายใจปกติไม่เร็ว ไม่ช้าไป น้ำตาลน้องก็ปกติค่ะ เบาหวานไม่ได้น่ากลัว ถ้าดูแลตัวเองตามแพทย์ พยาบาล นักโภชนาการแนะนำ และยาที่ได้ฉีดก็ไม่อันตรายกับคนท้องและเด็กในครรภ์ค่ะ งดกินน้ำตาลไปเลยค่ะ กับข้าวให้ทำกินเอง เน้นต้มๆ นึ่งๆ จืดๆ หรือ ใช้สารให้ความหวานแทนน้ำตาล ผลไม้ก็ให้เลือกกินเพราะบางอย่างมันหวานมาก เดี๋ยวถ้าได้รักษาเขาจะให้พบนักโภชนาการ แล้วก็จะได้คู่มืออาหารมา ของเราเปลี่ยนจากข้าวขาวเป็นข้าวกล้องแทน แล้วก็ต้มน้ำใบเตยกินแทนน้ำเปล่าเลย คุมน้ำตาลได้ดีเลยค่ะ

อินซูลิน เบิกกับทางโรงพยาบาลได้มั้ยคะ หรือต้องซื้อเอง