แม่ๆคลอดตอนกี่วีคกันบ้างคะ น้อง นน.เยอะ แม่ตัวเล็ก ทำไงดีคะ

แม่ๆคะ ขอปรึกษาแม่ๆหน่อยนะคะ เราเครียดๆ คือ พฤ/31/03/65 เราตั้งครรภ์ครบ39วีค ก่อนหน้านี้เรามีความเสี่ยงทั้งติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ และตอน32วีค เราเกิดอุบัติเหตุรถคว่ำ มีมูกเลือดออกทางช่องคลอด (น้องกลับหัวแล้ว) เราแอดมิด รพ.ไป4วัน เสี่ยงคลอดก่อนกำหนดสูง และตอนนี้ลูกลงอุ้งเชิงกรานมาราว4อาทิตย์แล้ว ลงแบบใกล้คลอด แต่ไม่มีทีท่าจะคลอดเลยค่ะ หมอให้แอดมิดบ่อยเพราะท้องแข็ง แต่ปากมดลูกไม่เปิดสักที หมอบอกเราว่าถ้าน้อง นน.3กก.ขึ้น เราคลอดยาก เพราะเราโครงสร้างเล็ก (ไปซาวด์และตรวจล่าสุดวันที่24 มี.ค. ลูกเรา3โลนิดๆแล้วค่ะ) แล้ววันนี้แม่เราโทรมาจะให้เราไปผ่าคลอด เพราะพี่แถวบ้านที่เพิ่งคลอด เขาตัวโตและแข็งแรงกว่าเรา (ลูกเขานน.2.9กก.) เขาคลอดแล้วรกติด เลือดขึ้น ตัวซีด เกือบเสียชีวิต แม่เรากังวลมาก เพราะตอนนี้เรายังไม่มีทีท่าจะคลอด แม่เรากลัวเราคลอดไม่ออก เพราะทั้งฝ่ายแม่เราและแม่แฟน แฝดเลือด คลอดยาก (ลูก2.7กก.) แฟนเราพอแม่เราโทรมาคุยไม่ทันจบ เขาเดินหนีทำหน้าเครียด ไม่ยอมพูดจาเลยค่ะ แต่แม่เราบอกว่าแม่ออกค่าใช้จ่ายให้เองทั้งหมด เพราะแม่กลัวเราคลอดไม่ออก เราไม่ค่อยแข็งแรง เป็นคนตัวเล็กด้วย เรากลัวคลอดไม่ออกเหมือนกัน อยากคลอดเองเพราะหายเร็ว แต่ก็อยากผ่า เพราะกลัวคลอดไม่ออก แต่ก็กลัวแผลหายช้า ค่าผ่า48,000 ก็คิดหนักด้วย เราควรทำไงดีคะ เรียงคำอาจจะอ่านงงๆ ต้องขอโทษด้วยนะคะ เครียดๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ🙏🥺#ท้องแรกคะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

1 Các câu trả lời

บ้านนี้ก็อยากคลอดเองเหมือนกันค่ะ แต่หมอให้ผ่าเพราะน้องตัวใหญ่แต่เชิงกรานแม่เล็กแม่คลอดเองไม่ได้ แม่มีอาการท้องปั้น+ท้องแข็งถี่ โดนแอดมิดเกือบ1อาทิตย์ หมอผ่าคลอดให้37+2วีค นน.น้อง3520กรัมค่ะ

Câu hỏi liên quan