อยู่ๆก็จะมาขอรับผิดชอบลูก

เราเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวเรากับพ่อเด็กเลิกกันตั้งแต่รู้ว่าเราท้องได้3เดือนพอเราคลอดมีหน้ายังจะมาขอรับผิดชอบลูกอยากจะเซ็นรับรองบุตรให้(เขาเป็นขรชก)ซึ่งเราเองไม่อยากให้เขามายุ่งอะไรกับลูกเราเลยทราบถึงสิทธิ์ของลูกที่จะได้รับแต่เราเองมีปัญญาเลี้ยงเองได้ ไม่อยากให้มาเซ็นรับรองบุตรให้ ยังหน้าด้านเอากฎหมายมาพูดไม่งั้นจะฟ้องศาลให้ศาลพิพากษายื่นให้มีสิทธิ์รับรองบุตรหากเราไม่ยินยอม จะฟ้องศาลขอสิทธิ์ในการเลี้ยงดูบุตร เนื่องจากเราในตอนนี้ตกงานอยู่ เขาเป็นขรชก.เขาจะเอาลูกไปเลี้ยงเอง พอฟังคำนี้เเล้วใจเราแทบสลาย อุ้มท้องคนเดียวมาตลอด ดูแลลูกในท้องคนเดียวมาตลอด พอคลอดยังจะมาพรากลูกไปจากเราอีก จิตใจทำด้วยอะไร เราทำอะไรไม่ถูกเลย นอกจากกอดลูกแล้วร้องไห้

2 Các câu trả lời

ไม่ต้องฟังค่ะ เขาแค่ขู่ เขาไม่มีสิทธิ์ค่ะแม่ ถึงเราจะตกงานก็ไม่มีสิทธิ์ ตราบใดที่แม่ไม่วิกลจริตหรือจดทะเบียน สิทธิ์เป็นของแม่ค่ะ

ขอบคุณคะ ตอนนี้เครียดมากเลย

Super Mum

จริงๆสิทธิ์การเลี้ยงดูจะเป็นของแม่โดยกำเนิดค่ะ แต่กรณีนี้แม่ว่างงานอยู่ด้วยค่ะ แนะนำให้ลองตกลงกันอีกทีค่ะ 🥺

ผู้ใหญ่ช่วยคุยแล้วคะมันจะเอาลูกไปอย่างเดียวเลย

Câu hỏi liên quan