6 Các câu trả lời

ไม่มีหรอกค่ะ ใบลาคลอดจากแพทย์ มันเป็นข้อตกลง ของ บจ.เอง ค่ะ ถ้ายื่นลาคลอดก็ยื่นได้เลย นะคะ เพราะสิทธิ์ลาคลอดตามกฎหมายแรงงาน ได้ 98 วัน ถ้าแม่ลาก่อนคลอดก็นับไป จนครบ 98 วัน แบบนี้ ค่ะ สอบถามฝ่ายบุคคล นะคะ

บริษัทที่เราทำงานจะให้แจ้งวันลาคลอดล่วงหน้า45วัน ถ้ารู้กำหนดคลอด ก็ทำแจ้งได้เลยว่าเราจะลาวันไหน แต่ถ้าเราเกิดคลอดก่อนวันที่กำหนดลาไว้ สามารถเอาใบรับรองแพทย์มายื่นได้ว่าเราไปคลอดจริง

ขอบคุณค่ะ

ในกรณีที่ยังไม่คลอด แต่ลาก่อน แม่ควรคุยกับฝ่ายบุคคล ว่า ลากิจ หักเงิน 1เดือน พอแม่คลอด แม่ก็เอาใบรับรองแพทย์ในการลาคลอดไปไห้ทางบริษัท สิทธิ์ประกันสังคม ลาคลอดได้90วันหรือ3เดือนคะ

ลาคลอดได้3เดือนค่ะ คือ90วันจะลาล่วงหน้าเดือนนึ่งก็ได้จะได้พัก กรณีนี้ทางบริษัทหาเรื่องไล่ออกหรือเปล่าค่ะ ปรึกษากรมแรงงานค่ะ

ขอบคุณน้ะคะ

ปกติลาคลอดได้เลยนะ บริษัทหาเรื่องจะไล่ออกรึป่าว แนะนำฟ้องกรมแรงงานค่ะ ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องขนาดนี้

แถวบ้านเราคนท้องทำเรื่องลาคลอดได้คำตอบทันที เพราะยังไงบริษัทไม่ได้จ่ายเงินลาคลอดอยู่แล้ว แต่บริษัทประกันต้องจ่าย3เดือน บริษัท ีหน้าที่แค่หาคนมาแทน3เดือนแค่นั้น ไม่เห็นจะน่าเดือดร้อนตรงไหน

แ จ้งกรมแรงงาง

Câu hỏi liên quan