12 Các câu trả lời

เป็นพาหะทั้งคู่ ลูกจะเกิดมาได้ 3 กรณี ค่ะแม่ คือไม่เป็นอะไรเลย กับเป็นพาหะ(ซึ่งจะเหมือนพ่อกับแม่ ไม่มีอาการใดๆสามารถใช้ชีวิตได้ปกติ ง่ายๆก็คือไม่ได้เป็นโรคแต่แค่มีพาหะของเชื้อเฉยๆ) และอีกกรณีคือเป็นโรคธาลัสซีเมีย หรือเอาง่ายแบบบ้านๆก็โรคโลหิตจางอ่ะค่ะ ถ้าเป็นชนิดร้ายแรงก็อันตรายค่ะ

ขอบคุณค่ะ

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งพ่อและแม่ แต่โชคดีตรงที่เป็นชนิดไม่รุนแรง ชนิดเดียวกัน หมอบอกไม่ส่งผลต่อลูกค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ✌️✌️

VIP Member

ถ้าเป็นพาหะทั้งคู่ แล้วเป็นพาหะคนล่ะชนิดกันไม่อันตรายมากค่ะ ยังไงคุณหมอจะให้ตรวจเลือดเพิ่มเติมเพื่อยืนยันผลนะคะ

ของเราแม่พาหะเบต้า พ่อแบบอี กังวลเหมือนกันค่ะ แต่น้องไม่เป็นทั้งสองท้องเป็นแค่พาหะเหมือนพ่อกับแม่ค่ะ

เราก็เป็นทั้งคู่เหมือนกันค่ะ รอผลตรวจเป็นเดือนแล้ว หมอนัดฟังผลอีกที 18 เดือนน่าเครียดทุกวัน 😂

บ้านนี้แม่เป็นพาหะ พ่อเป็นธาลัสซีเมีย รอผลเลือดรอบ2อยู่ค่ะ 😊 หวังว่าทุกอย่างจะออกมาดีนะคะ

อันตรายรายค่ะถ่าเป็นพาหะแค่แม่พ่อไม่เป็นจะดีค่ะส่วนมากหมอทางนี้จะให้หยุดการตั้งครรภ์ค่ะ

เราก็เป้นพาหะธารัสซีเมียทั้งคู่เลยค่ะ รอผลตรวจเลือดอีกทีว่าเป้นชนิดไหนรุนเเรงหรือป่าว

แม่ลองศึกษาในสมุดสีชมพูหน้า13กับ24ดูนะคะ เป็นพาหนะไม่เป็นอันตรายคะ

เราก็เป็นทั้งพ่อและแม่จ้า รอผลเหมือนกัน

Câu hỏi liên quan