7 Các câu trả lời

เด็กแต่ล่ะคนช้าเร็วต่างกันจ้า บ้านนี้9เดือน นั่ง คลาน เกาะ ยังไม่ตั้งไข่ เด็กบางคนไม่คลานเดินเลยก็มีจ้า ลองฝึกน้องคลานดูค่ะแม่ เปิดดูในยูทรูปก็ได้จ้า เพื่อความสะบายใจของแม่ๆๆ💙💙

บ้านนี้ก็นั่งได้ก่อน ไม่ยอมคลานค่ะ น้องเกาะคอกยืนตอน 7 เดือนครึ่ง ถึงยอมคลานค่ะ ไม่ตั้งไข่ด้วย เดินเองเลยตอน 11 เดือนค่ะ

แล้วแต่พัฒนาการน้องนะแม่ ช่วยกระตุ้นได้ค่ะ ลองหาของเล่นชวนคลานมาให้น้องเล่นดู น้องจะเริ่มคลานเองเมื่อพร้อมค่ะ

เริ่มนั่งตอน5เดือน เริ่มคลานตอน7เดือน ตั้งไข่ตอน9เดือน เดิน2ก้าว3ก้าวตอน10เดือน ตอนนี้11เดือนเดินได้หลายก้าวแล้วคะ

พัฒนาการของเด็กแค่ละคนไม่เฟมือนกันค่ะ บ้านนี้ยืนเองได้ตอน 10 เดือน เริ่มปล่อยมือเดินได้2-3 ก้าว ตอน1ขวบ 13 วัน

VIP Member

ลูกเรายืนได้ 1 ขวบค่ะ เดินได้คล่องก็ประมาณ 1 ขวบ 4 เดือนค่ะ ไม่คลานเหมือนกันเดินเลยค่ะ

ลูกเราขวบ1เดือน ยังวิ่งล้มอยู่เลยคะ