9 Các câu trả lời

หนึ่งในวิธีช่วยให้คลอดง่าย ที่น่าสนใจทำได้ไม่ยาก็คือ การรับประทานอินทผลัม ซึ่งหลายคนอาจจะงงว่าเจ้าพืชรสหวานปานผลไม้แช่อิ่มชนิดนี้มันจะช่วยอะไรคนท้องได้? เนื่องจากมีการพบว่าในอินทผลัมมีสารที่ชื่อ ออกซิโตซิน ซึ่งออกฤทธิ์ช่วยกระตุ้นการบีบและหดตัวของมดลูก และมีการทดลองทางการแพทย์พบว่า คุณแม่ที่รับประทานอินทผลัมเป็นประจำใกล้คลอด มีปริมาณความต้องการใช้ยากระตุ้นในการคลอดน้อยกว่าผู้ไม่ได้รับประทาน และยังคลอดง่ายกว่าอีกด้วย ดังนั้น อินทผลัมจึงเป็นผลไม้แห้งที่น่าสนใจนำมารับประทานเป็นของว่างเสริมในช่วงใกล้คลอด อาจจะเป็นช่วงเดือนที่ 9 หรือเริ่มตั้งแต่ ท้อง 8 เดือนกว่า ก็ได้เช่นกัน สำหรับปริมาณที่ควรรับประทาน ก็คือประมาณวันละ 5-6 ผลค่ะ

แนะนำควรกินช่วงอายุครรภ์เข้าสู่ไตรมาสที่ 2 เพราะน้องจะเริ่มโตขึ้น ทำให้แม่แบกน้ำหนักเพิ่ม เกิดอาการเหนื่อยง่าย ควรจะได้รัยปทานอินทผลัมเพราะให้พลังงานมา และเป็นน้ำตาลที่ร่างกายสามารถนำไปใช้ได้ทันที ควรกินวันล่ะ 3-4ลูก หรือเวลารู้สึกอ่อนเพลีย และหากใกล้กำหนดคลอดแนะนำกินวันล่ะ 8-10ลูก เพื่อช่วยให้คลอดลูกง่าย และไม่เจ็บปวดระหว่างรอคลอดนาน แถมช่วยบำรุงน้ำนม ทำให้น้ำนมไหลออกมาได้ดี คลอดแล้วจะได้มีน้ำนมให้ลูกกินทันทีค่ะ

คำว่าใกล้คลอดนี่ สักกี่วีคดีคะ ตอนนี้35+แล้ว ยังกินวันละ4เม็ดอยู่เลยค่ะ

บ้านนี้กินตอน5เดือนยันคลอด หมดไปประมาณ5กก. ตรวจน้ำตาลปกติตลอด แถมมดลูกแข็งแรงคลอดง่ายด้วยจ้า

กินทุกวันไหมคะ

ได้ตลอดจ๊ะ ช่วยเรื่องขับถ่ายด้วย แต่วันนึงไม่ต้องเยอะมากนะคะ เพราะน้ำตาลมันสูงมากกกกก

https://community.theasianparent.com/q/เราทานอินทผาลัมตั้งแต่-ตั้ง/728115?d=ios&ct=q&share=true ฝากให้อ่านจ้า 😊

แนะนำเริ่มทานตั้งแต่เข้าเดือนที่ 7 ค่ะจะแบบเม็ดหรือแบบน้ำดื่มก็ได้

VIP Member

บ้านนี้เริ่มทานช่วง16วีคค่ะทานวันละ3-4ผล ตอนนี้32วีคก็ทานอยู่ค่ะ

กินตอน8เดือน​ เพิ่งเริ่มกินค่ะ​ กินวันละผลเอง​ มันหว๊านหวาน​

ขออนุญาตแนะนำซื้อพันธุ์เดคเลขนัวมาทานนะคะแม่ ไม่หวานค่ะ แม่บ้านนี้ก็ทาน

VIP Member

บ้านนี้ เริ่มทานไตรมาสสุดท้ายค่ะ

Câu hỏi liên quan