1 Các câu trả lời

ของเราพันรอบคอ 1 รอบหลวมๆค่ะ ตรวจเจอในวันที่อายุครรภ์ครบ 37 สัปดาห์พอดี หมอเลยจับผ่าวันนั้นเลยค่ะ หมอบอกว่าถ้าเจอในอายุครรภ์น้อยกว่านี้ หรือถ้าเป็นการตรวจเจอในวันที่ไปตรวจครรภ์ตามปกติ ก็จะให้กลับบ้านไปก่อน เพราะเด็กอาจจะดิ้นตัวกลับทำให้สายสะดือคลายเองได้ แต่วันนั้นเราไปหาหมอเนื่องจากรู้สึกว่าลูกไม่ดิ้นเลยทั้งวัน จึงเป็นอาการชี้นำ ว่าอันตราย (ไปหากะทันหันไม่ได้เป็นการไปตรวจครรภ์ตามปกติค่ะ) พอหมออัลตร้าซาวด์ดูเลยพบว่าสายสะดือกำลังพันคออยู่ค่ะ หมอบอกว่าการที่ลูกไม่ดิ้นหมายถึงเด็กอ่อนแรงแล้ว หมอไม่อยากปล่อยไว้ เลยให้ออกมาโตข้างนอกดีกว่าค่ะ โดนจับผ่ากระทันหันไม่ทันได้ตั้งตัวเลยค่ะ

คอยสังเกตการดิ้นทุกวันนะคะ ถ้าไม่ดิ้นแค่ครึ่งวันก็อย่าชะล่าใจเลยนะคะ ของเราไม่ดิ้นตั้งแต่เช้า ชะล่าใจรอจนถึงบ่ายสอง ตอนหมอสั่งผ่าแล้วไปเตรียมตัวที่ห้องเตรียมคลอด เครื่องจับการเต้นของหัวใจแทบจะจับชีพจรไม่ได้แล้วค่ะ เด็กอ่อนแรงมากแล้ว หมอบอกลูกเราอึดมากเลยค่ะ

Câu hỏi liên quan