27 Các câu trả lời

โดยประสบการณ์ร.พ.รัฐจะไม่ได้แนะนำในช่วงอายุที่ไม่เสี่ยงจะมีแค่ตรวจเลือดปกติหาค่าความเข้มข้น HIV ทาลัสซีเมีย ต่างๆที่ระบุในสมุดสีชมพู คัดกรองดาวซินโดรมหมอแนะนำในกลุ่มเสี่ยง บ้านนี้อายุเกิน ประวัติคลอดก่อนกำหนด ประวัติแท้งบุตร คุณหมอคลีนิกบอกควรตรวจอย่างยิ่งค่ะมี2แบบให้เลือกเจาะเลือดราคาเจาะ15000กับเจาะน้ำคร่ำราคา4000-5000แล้วแต่ร.พ.ด้วยค่ะราคาอาจต่างกัน

บ้านนี้เลือกตรวจจ้า เพราะพ่อแม่อายุมากสุ่มเสี่ยงตรวจแล้วสบายใจแข็งแรงดีผลปกติจ้า เลือกเจาะน้ำคล่ำหน้าท้องจ้า รู้ผลแน่นอน

หมดแนะนำให้ตรวจจ้า แต่ของเค้าฝากพิเศษที่ศิริราชเลยจะมีค่าใช้จ่าย แต่นับอายุครรภ์ผิดเลยอายุครรภ์เกินไม่ต้องตรวจแล้วจ้า

ปรกติค่ะ เพราะรัฐบาลมีนโยบายให้แม่เจาะคัดกรองฟรีทั่วประเทศค่ะ บ้านนี้ไปเจาะเลือดคัดกรองมาแล้ว รอผลวันที่5 นี้ค่ะ

ปกติค่ะ หมอเขาจะตรวจให้เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ว่าแม่จะอายุน้อยหรืออายุเยอะก่อมีสิทธิ์เสี่ยงลูกเป็นดาวน์ซินโดรมได้ค่ะ

บ้านนี้ตรวจตอน3เดือนแล้วค่ะ ผลเสี่ยงต่ำค่ะ ปัจจุบันจะ7เดือนแล้วค่ะ

VIP Member

บ้านนี้พึ่งตรวจไปวันที่30ตุลาเองหมอนัดฟังผล13พฤศจิกานี้ ตรวจโดยการอัลตร้าซาวด์และเจาะเลือดค่ะ

ปกติค่ะแต่หมอจะให้เราเจาะเลือดก่อนว่ามีความเสี่ยงต่ำหรือสูงถ้าเสี่ยงสูงต้องเจาะน้ำคล่ำจ้า

คนท้องต้องตรวจและควรรู้ผลก่อน5เดือนค่ะ​ หากใครความเสี่ยงสูง​ก็​ต้อง​เจาะน่ำคร่ำ

ต้องตรวจค่ะบ้านนี้เพิ่งตรวจไปเมื่อต้นเดือนตลาตอนนี้ไปฟังผลแล้วปกติค่ะ

VIP Member

ปกติคะ แนะนำคุณแม่ตรวจนะคะ เพื่อความสบายใจ บ้านนี้ก็ตรวจคะ