4 Các câu trả lời

VIP Member

ถ้ามีการรับรองบุตรสามารถฟ้องเรียกค่าเลี้ยงดูได้เลย แต่ถ้าไม่มีแม่ต้องไปยื่นคำฟ้องต่อศาลเยาวชนและครอบครัวค่ะ เพื่อให้เขารับรองบุตร จากนั้นก็ค่อยเรียกค่าเลี้ยงดู

ถ้าในใบเกิดมีชื่อพ่อก็สามารถเรียกร้องได้ค่ะ ฟ้องร้องได้ แต่ศาลก็จะพิจารณาจากรายได้ฝ่ายพ่อว่าสามารถให้ค่าเลี้ยงดูได้เท่าไหร่

VIP Member

กรณีไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน บิดาต้องเซ็นรับรองบุตร หรือศาลมีคำพิพากษาว่าเด็กนั้นคือบุตร จึงจะสามาเรียกร้องได้ค่ะ

เขาได้เซ็นใบรับรองบุตรไหมคะ เราเรียกค่าเลี้ยงดูได้ค่ะ แต่ถ้าเขาไม่จ่ายก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี