ตอนคลอดต้องสำรองจ่ายก่อนไหม สิทธิประกันสังคม ?

สวัสดีค่ะ เรามีข้อสงสัยอยากสอบถามแม่ๆ ที่มีประสบการณ์มาก่อนค่ะ เกี่ยวกับสิทธิประกันสังคม ตอนนี้เราท้องจะเข้าเดือนที่ 7 แล้ว พึ่งลาออกจากงานแล้วมีสิทธิประกันสังคม เราอยากทราบว่าเราต้องดำเนินการยังไงบ้างหากเราลาออกแต่ยังอยากใช้สิทธิประกันสังคมเพราะทำงานมาร่วม3ปีแล้ว ลาออกเพราะท้อง แล้วตอนคลอดเราต้องสำรองจ่ายก่อนไหมคะ หากได้สำรองเราแค่อยากเผื่อเงินไว้ แต่หากไม่ได้สำรองเราก็จะซื้อของต่างๆไว้ให้ลูกค่ะ อีกหนึ่งคำถามค่ะ เราไปฝากท้องที่ รพ รัฐ แล้วที่บัตรคิวเขาเขียนว่า สิทธิคนไทยคลอดฟรี เราเลยสงสัยอีกค่ะ ถ้าหากคลอดที่ รพ รัฐ คลอดฟรี แล้วเราต้องใช้สิทธิไหน ของประกันสังคมหรือ รพ รัฐ ? #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

1 Các câu trả lời

Super Mum

สิทธิ์ประกันสังคมสำรองจ่ายค่ะ ลาออกจากงานใช้สิทธิ์ประกันสังคมได้อีก 6เดือน ถ้าแม่จะเบิกเงินค่าคลอด หลังจาก6เดือนแม่ต้อง สมัครประกันสังคม ม.39 แล้วส่งเงินเองค่ะ สิทธิ์คลอดฟรีของ รพ.รัฐ สิทธิ์บัตรทองค่ะ ถ้าแม่ไม่ต่อประกันสังคมสามารถสมัครบัตรทองคลอดฟรีได้ค่ะ ต้องถามว่าแม่ลาออกจากงานมากี่เดือนแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ พึ่งลาออกได้ครึ่งเดือนค่ะแม่