คุณแม่มีวิธีสต๊อกน้ำนมให้ลูกตอนไปทำงานแบบไหนบ้างคะ

สวัสดีค่ะ ลูกสาวคุณแม่คลอด 29.05.20 ตอนนี้น้องได้เดือนกว่าแล้ว เลี้ยงนมแม่อย่างเดียวค่ะ ตอนนี้แม่พยายามปั๊มนมเก็บไว้บ้างเผื่อไปทำงาน แต่กังวลว่ากลัวลูกจะมีกินไม่พอ เพราะให้ลูกกินนมจากเต้า (แต่น้องก็กินจากขวดได้ค่ะ) น้องทานเยอะ คุณแม่เลยได้ปั๊มวันละรอบช่วงเช้าเพราะกลางคืนน้องจะหลับนาน แอบกังวลเรื่องน้ำนม และพอดีเห็นพวกโฆษณาผลิตภัณฑ์ดื่มให้มีน้ำนมเยอะ ส่วนตัวไม่เคยลองนะคะ ( คุณแม่มีลูกมาแล้วก่อนหน้า 1 คนค่ะ เลี้ยงนมแม่เหมือนกัน นมแม่อย่างเดียว 1 ปี และหลังจากนั้นมีเสริมนมผง จนเลิกนมแม่ตอน 2 ขวบกว่าค่ะ ) ที่กังวลลูกคนนี้เพราะคนแรกคุณแม่เลี้ยงเองเต็มๆ 1 ปี เลยได้ดูดเต้าตลอด แต่คนนี้คุณแม่ต้องกลับไปทำงานเมื่อครบ 90 วัน คุณแม่คนไหนมีวิธี หรือเคล็ดลับยังไงเกี่ยวกับการสต๊อกน้ำนม สามารถแชร์ได้นะคะ

Câu hỏi liên quan