เลี้ยงลูกกับคนแก่ มีใครโดนเหมือนกันบ้างคะ

สวัสดีค่ะ พอดีตอนนี้คลอดน้องได้25วันแล้วค่ะ คือเราเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ กลับมาคลอดที่บ้านต่างจังหวัดซึ่งอยู่กับพ่อสองคน เราเลยต้องมาอาศัยอยู่กับป้าและลุงเพราะพึ่งคลอดไม่มีคนช่วยเลี้ยงลูก ช่วงแรกๆกลับมาก็โอเคดีนะคะ แต่พอผ่านไปสักอาทิตย์นึง เริ่มแล้วค่ะ บอกเราให้ไปเอาน้ำมาให้ลูกกินเดี๋ยวลูกตัวเหลือง เราเลยบอกว่าน้องยังกินไม่ได้ต้อง6เดือนก่อน เพราะในนมแม่ก็มีน้ำอยู่แล้วถ้าน้องกินน้ำด้วยน้องจะกินนมน้อย ป้าก็บอกเราว่าจะไปฟังหมอทำไม เขาเลี้ยงมาตั้งกี่คนแล้วไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย แล้วลุงเราก็เสริมมาว่า หมออ่ะมันวิชาการ แต่เนี่ยประสบการณ์ แล้วสักพักเขาก็บอกว่าเดี๋ยว3เดือนก็บดกล้วยให้มันกิน เราเลยบอกว่ามันต้อง6เดือนก่อน เขาก็บอกว่าเด็กมันจะไปอิ่มอะไรแค่นมแม่ เมื่อก่อนโบราณเดือนสองเดือนเขาก็ป้อนกันแล้ว แข็งแรงกันทุกคน 🥹 เหนื่อยใจมากค่ะ อีกเรื่องคือเรื่องเปล เราเข้าใจว่าเด็กนอนเปลแล้วสบายนอนนาน แต่เราไม่อยากให้นอนค่ะเพราะกลัวติดเปล แล้วน้องก็ไม่ได้งอแงอะไรเวลานอนเบาะก็นอนนาน หิวก็ตื่นมากินแล้วก็นอนต่อ แต่เขาหาว่าเราอุ้มบ่อยค่ะเด็กจะติดมือ แล้วจะไม่มีเวลาทำอะไร แต่เราก็อุ้มกล่อมพอน้องหลับเราก็วางแล้วก็ไปทำงานบ้าน น้องก็ไม่ได้งอแงนะคะ พอเราบอกเขาว่าเราไม่อยากให้น้องนอนเปลเพราะเดี๋ยวน้องจะติด แล้วไปไหนมาไหนจะลำบาก ลุงเราก็ว่าอีกค่ะ เด็กที่ไหนไม่นอนเปลว้ะ คนรวยมหาเศรษฐีเขายังให้ลูกนอนเปลเลย เด็กกับเปลมันคู่กัน แล้วเขาก็เอาน้องไปนอนเปล เราได้แต่คิดในใจว่าถ้าอุ้มแล้วจะติดมือ เราอุ้มพอมันหลับเราก็วาง แล้วเปลหละ เอาน้องนอนแล้วต้องไกวตลอด พอหยุดไกวน้องร้อง ไม่มีเวลาทำอย่างอื่นมากกว่าอีกจริงมั้ยคะ อึดอัดมากค่ะ เถียงก็ไม่ได้เพราะเขาบอกเขาเลี้ยงกันมาแบบนี้ตลอด 🥹 มีบ้านไหนโดนเหมือนกันบ้างคะ แล้วทำยังไงกันบ้าง

2 Các câu trả lời

เอาความรู้เถียงแกค่ะ ถ้าแกเล่นโทรศัพท์ หาคลิปเรื่องข้อเสียเรื่องป้อนข้าวป้อนน้ำส่งให้แกบ่อยๆย้ำๆไปค่ะ เพราะป้อนกล้วยป้อนข้าวกระเพาะเด็กยังย่อยไม่ได้ดีเดี๋ยวจะมีปัญหาเรื่องลำไส้เอา

Super Mum

ก็บอกไปเลย ว่าเวลาไม่สบายไม่ต้องพากันไปหมอนะคะ พูดไปก็เท่านั้นแหละค่ะ เลี้ยงเองเลย อย่าให้ใครมาวุ่นวายกับลูกเรา

Câu hỏi liên quan